Bố đi tù con có được vào học trường công an không ? – Luật 24h

Mô tả: Bố đi tù con có được vào học trường công an không , Luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với thông tin chuẩn xác nhất, giá cả phải chăng, bảo vệ quyền lợi khách hàng tốt nhất.

Câu hỏi:

Chào luật sư tôi có một số câu hỏi muốn nhờ luật sư tư vấn giúp tôi về vấn đề như sau: Hiện nay con tôi đang học lớp 10 và cháu  có dự định đi học xong trung học phổ thông thi vào công an, bố cháu đi tù 2năm 6 tháng 2 lần vậy xin hỏi luật sư khi xét lý lịch có ảnh hưởng gì tới con tôi  không ? Tôi xin chân thành cảm ơn.

Luật sư trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới Công ty Luật 24h. Với trường hợp của bạn,Các Luật sư của Luật 24H chúng tôi tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý

-Thông tư 15/2016/TT-BCA: Quy định về tuyển sinh vào các trường công an nhân dân

Giải quyết vấn đề

1. Điều kiện chính trị khi dự thi trường công an

Theo như quy định tại Điều 6 Thông tư 15/2016/TT-BCA quy định như sau:

 Đối tượng

Cán bộ, chiến sĩ Công an trong biên chế, có nhu cầu học tập nâng cao trình độ, được Công an đơn vị, địa phương cử đi dự tuyển;

Công dân thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân có thời gian công tác từ đủ 24 tháng trở lên tính đến tháng dự tuyển, có nguyện vọng và được Công an các đơn vị, địa phương cử đi dự tuyển;

Học sinh có hộ khẩu thường trú tại địa phương nơi đăng ký sơ tuyển, là Đảng viên Đảng Cộng sản Việt Nam hoặc Đoàn viên Đoàn thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh;

Công dân hoàn thành thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân hoặc hoàn thành thực hiện nghĩa vụ quân sự trong Quân đội nhân dân trong thời gian không quá 12 tháng, kể từ ngày có quyết định xuất ngũ đến ngày dự tuyển.

Điều kiện đăng ký dự tuyển

Các đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này trước khi làm hồ sơ đăng ký dự tuyển phải qua sơ tuyển đảm bảo các điều kiện sau:

Về trình độ văn hóa:

– Tốt nghiệp trung học phổ thông theo hình thức giáo dục chính quy hoặc giáo dục thường xuyên. Đối với người tốt nghiệp trung cấp nhưng chưa có bằng tốt nghiệp trung học phổ thông phải học và được công nhận hoàn thành các môn văn hóa trong chương trình giáo dục trung học phổ thông theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo;

– Đối với đối tượng quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trong những năm học trung học phổ thông đạt học lực từ trung bình trở lên (theo kết luận học bạ).

Về độ tuổi:

– Đối với cán bộ, chiến sĩ Công an trong biên chế, không quá 30 tuổi (tính đến năm dự tuyển);

– Đối với học sinh, không quá 20 tuổi; riêng học sinh là người dân tộc thiểu số không quá 22 tuổi (tính đến năm dự tuyển).

Tiêu chuẩn đạo đức, phẩm chất chính trị:

– Về tiêu chuẩn đạo đức: Đối tượng quy định tại điểm a khoản 1 Điều này không trong thời gian chấp hành kỷ luật từ khiển trách trở lên hoặc không trong thời gian chờ xét kỷ luật; đối tượng quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trong những năm học trung học phổ thông, trung cấp đạt hạnh kiểm từ loại khá trở lên; chưa kết hôn, chưa có con (con đẻ).

Đối với công dân đang thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân hoặc đã hoàn thành thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân, hoàn thành thực hiện nghĩa vụ quân sự trong quân đội nhân dân, trong thời gian tại ngũ, hàng năm đều hoàn thành nhiệm vụ trở lên, không vi phạm kỷ luật từ mức khiển trách trở lên.

– Về phẩm chất chính trị: Bảo đảm theo quy định của Bộ Công an về tuyển người vào lực lượng Công an nhân dân.

Về tiêu chuẩn sức khỏe:

Không mắc bệnh kinh niên, mãn tính; thể hình, thể trạng cân đối; không có dị hình, dị dạng; đối với nam có chiều cao từ 1,64 m trở lên và cân nặng từ 48 kg trở lên; đối với nữ có chiều cao từ 1,58 m trở lên và cân nặng từ 45 kg trở lên; đối với học sinh thuộc vùng KV1 (bao gồm học sinh hưởng chính sách ưu tiên trong tuyển sinh theo KV1 hoặc học sinh có HKTT 05 năm tại địa bàn thuộc KV1), học sinh là người dân tộc thiểu số theo từng giới được hạ thấp 02 cm về chiều cao và 02 kg cân nặng. Đối với công dân đang hoặc đã hoàn thành thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân, hoàn thành thực hiện nghĩa vụ quân sự trong Quân đội nhân dân, chiều cao, cân nặng thực hiện theo quy định hiện hành về khám sức khỏe để tuyển chọn công dân thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân. Trong trường hợp Công an các đơn vị, địa phương có yêu cầu tuyển về chiều cao, cân nặng cao hơn quy định chung phải báo cáo Bộ trưởng quyết định.

Đăng ký dự tuyển:

Trong năm đăng ký dự tuyển, mỗi thí sinh chỉ được đăng ký dự tuyển vào 01 (một) khối, 01 (một) ngành học ở 01 (một) học viện hoặc trường đại học và 01 (một) trường cao đẳng Công an nhân dân. Việc tổ chức dự tuyển vào từng ngành học ở từng trường được thực hiện theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo và của Bộ Công an.

 Điểm xét tuyển:

Thực hiện theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo và Bộ Công an. Trường hợp phương án xét tuyển vượt quá chỉ tiêu hoặc chưa hợp lý về tỷ lệ điểm xét tuyển giữa các khối, ngành học và việc xét tuyển gửi đào tạo tại các trường ngoài ngành (đối với các trường có chi tiêu) thì phải báo cáo Bộ (qua Tổng cục Chính trị Công an nhân dân) đó quyết định.

Bố đi tù con có được vào học trường công an không ? - luật 24h

Luật sư tư vấn Hotline: 1900 6574

>>Xem thêm: Tội ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình – Luât 24h

>>>Xem thêm: Tòa án làm mất hồ sơ khởi kiện của người khởi kiện thì phải làm thế nào?

Trên cơ sở chỉ tiêu Bộ Công an giao, các trường cao đẳng căn cứ kết quả điểm của thí sinh đăng ký xét tuyển đại học Công an và nguyện vọng của thí sinh đăng ký xét tuyển vào cao đẳng để đề xuất phương án điểm xét tuyển.

Thời hạn hoàn thành việc xét tuyển thực hiện theo quy định tuyển sinh hiện hành của Bộ Giáo dục và Đào tạo và hướng dẫn tuyển sinh của Bộ Công an.

2. Bố từng đi tù có được dự thi vào trường công an?

Người có bố từng đi tù là người không đáp ứng được tiêu chuẩn về lý lịch chính trị nếu bố chưa được xóa án tích.

Do vậy, chỉ trong trường hợp cha, mẹ đã được xóa án tích thì con bạn mới có thể đăng ký dự thi vào các trường công an, quân đội.

Theo Điều 69 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017), người bị kết án được xóa án tích theo quy định trong các trường hợp: Đương nhiên được xóa án tích, xóa án tích theo quyết định của Tòa án, xóa án tích trong trường hợp đặc biệt. Người được xóa án tích coi như chưa bị kết án.

Tuy nhiên, trong trường hợp bố  của con bạn đã được xóa án tích nhưng việc xét tuyển hay không còn phụ thuộc vào mức độ phạm tội của bố . Do đó, con bạn cần tìm hiểu rõ quy chế tuyển sinh của trường hoặc liên hệ trực tiếp với trường để tìm hiểu rõ thông tin

Dịch vụ hỗ trợ của Luật 24H

Đến với chúng tôi, chúng tôi sẽ đồng hành và hỗ trợ bạn các dịch vụ liên quan đến Bố đi tù con có được vào học trường công an không , bao gồm:

-Tư vấn các vấn đề có liên quan đến Bố đi tù con có được vào học trường công an không theo đúng quy định của pháp luật

-Soạn thảo hồ sơ có liên quan đên các lĩnh vực như hình sự, dân sự , đất đai, thừa kế….

-Giao kết quả đến tận tay cho khách hàng.

Trên đây là những chia sẻ của Luật 24H . Hy vọng những thông tin trên có thể giúp bạn biết rõ các thông tin pháp lý liên quan Bố đi tù con có được vào học trường công an không. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào về dịch vụ Bố đi tù con có được vào học trường công an không hay các vấn đề pháp lý khác thì đừng ngại liên hệ với chúng tôi theo hotline: 1900 6574 hoặc truy cập theo website http://luat24h.net để nhận được sự giúp đỡ từ chúng tôi.

Tham khảo thêm các bộ luật hiện hành Tại đây 

>Xem thêm: Gây thương tích khi chưa đủ 18 tuổi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự – Hãng luật 24H

>>Xem thêm: Chia tay người yêu đe dọa tung clip nhạy cảm lên mạng xã hội bị xử lý như thế nào – Hãng luật 24H

>>Xem thêm: Chưa đủ 18 tuổi mua bán, sử dụng ma túy đá bị phạt như thế nào? – Luật 24h

>>>Xem thêm: Cấu thành tội phạm của tội giết người

>>Xem thêm: Thời hiệu khởi kiện vụ án hình sự về tội hiếp dâm theo quy định pháp luật – Luật 24h

LUẬT 24H

Bài viết được thực hiện bởi Công ty Luật 24H

0 Chức vụ: Chủ sở hữu Website

( Lĩnh vực tư vấn: Luật sư tư vấn, tranh tụng

& Trình độ đào tạo: Công ty Luật TNHH

6 Số năm kinh nghiệm thực tế: 20 năm

4 Tổng số bài viết: 33.699 bài viết

 

 

CAM KẾT CỦA HÃNG  LUẬT 24H:

– Luôn hỗ trợ khách hàng 24/7;

– Chi phí hợp lý nhất thị trường;

 Hỗ trợ nhanh chóng nhất cho khách hàng;

– Bảo vệ quyền lợi tốt nhất cho khách hàng.

————————————————————–

THÔNG TIN LIÊN HỆ:

CÔNG TY LUẬT 24H

Trụ sở chính  : số 69 ngõ 172 Phú Diễn, phường Phú Diễn, quận Bắc Từ Liêm, thành phố Hà Nội.

Hotline          : 19006574

Email             : hangluat24h@gmail.com

Website         : luat24h.net

Facebook       : https://www.facebook.com/congtyluat24h/

Luật 24h – “Hãng luật của Mọi người, Mọi nhà"

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Mẫu hợp đồng chuyển nhượng cổ phần – Luật 24h

  Mô tả: Mẫu hợp đồng chuyển nhượng cổ phần , luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với th...

Xem thêm

Các loại hợp đồng ký kết với nhà thầu theo quy định luật đấu thầu ...

Mô tả: Các loại hợp đồng ký kết với nhà thầu theo quy định luật đấu thầu, luật 24H cam ...

Xem thêm

Chuyển giới có phải đi nghĩa vụ quân sự hay không? – luật 24h

Mô tả: Chuyển giới có phải đi nghĩa vụ quân sự hay không?, luật 24H cam kết tư vấn 24/7...

Xem thêm

Trình tự thủ tục hội nghị nhà chung cư theo quy định mới nhất – Lu...

Mô tả: Trình tự thủ tục hội nghị nhà chung cư theo quy định mới nhất, luật 24H cam kết ...

Xem thêm

Sang tên Sổ đỏ được miễn thuế lệ phí nhưng vẫn phải kê khai? ̵...

Mô tả: Sang tên Sổ đỏ được miễn thuế lệ phí nhưng phải kê khai, luật 24H cam kết tư vấn...

Xem thêm

Người không biết đọc, viết có lập được di chúc được không – ...

Mô tả: Người không biết đọc viết có lập được di chúc theo quy định mới nhất, luật 24H c...

Xem thêm

Phạm vi xét lý lịch khi kết hôn với người trong ngành công an R...

Mô tả: Phạm vi xét lý lịch khi kết hôn với người trong ngành công an? quy định kết hôn ...

Xem thêm

Mẫu Đơn đề nghị cấp mới cấp lại giấy phép xây dựng đúng chuẩn R...

Mô tả: Mẫu Đơn đề nghị cấp mới cấp lại giấy phép xây dựng đúng chuẩn, luật 24H cam kết ...

Xem thêm

Điều kiện tham gia nghĩa vụ công an nhân dân? – Luật 24h

Mô tả: Điều kiện tham gia nghĩa vụ công an nhân dân, luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với ...

Xem thêm
 
 
 
Gọi ngay
1900 6574