Bố nghiện ma túy khi ly hôn có được quyền nuôi dưỡng và chăm sóc con cái không – Luật 24h

Bố nghiện ma túy khi ly hôn có được quyền nuôi dưỡng và chăm sóc con cái không? Luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với thông tin chuẩn xác nhất, giá rẻ nhất, bảo vệ quyền lợi khách hàng tốt nhất, hoặc liên hệ qua hotline: 1900 65 74

Sau đây, các Luật sư của Luật 24H sẽ tư vấn để giải đáp những thắc mắc trên.

Giành quyền nuôi con luôn là vấn đề phức tạp của mỗi vụ án ly hôn. Trên thực tế vì mâu thuẫn giữa vợ chồng hoặc ly do nào khác mà người vợ đã bỏ nhà ra đi. Vậy trong trường hợp bố nghiện ma túy khi ly hôn có được quyền nuôi dưỡng và chăm sóc con cái không?

Nội dung chính: 

– Sau ly hôn, cha mẹ có nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng con cái

– Bố nghiện ma túy khi ly hôn có được quyền nuôi dưỡng và chăm sóc con cái không

1. Cơ sở pháp lý

– Luật hôn nhân và gia đình 2014

– Nghị định 136/2016/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của nghị định số 221/2013/NĐ-CP ngày 30 tháng 12 năm 2013 của chính phủ quy định chế độ áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc

2. Giải quyết vấn đề

Sau ly hôn, cha mẹ có nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng con cái

Sau ly hôn cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nếu con thuộc vào một trong các trường hợp sau:

– con chưa thành niên,

– con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc

– con đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

Khi ly hôn cha, mẹ có quyền trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn. Khi ly hôn Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con (Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình 2014).

Bố nghiện ma túy khi ly hôn có được quyền nuôi dưỡng và chăm sóc con cái không - Luật 24h
Bố nghiện ma túy khi ly hôn có được quyền nuôi dưỡng và chăm sóc con cái không – Luật 24h

Luật sư tư vấn Luật hôn nhân và gia đình, gọi: 1900 65 74

>Xem thêm: Chồng có được ly hôn khi vợ đang mang thai – Hãng luật 24H

>>Xem thêm:Vàng cưới tặng cho vợ chồng có phải là tài sản riêng – Hãng luật 24H

>>Xem thêm: Chồng ngoại tình làm sao để ly hôn theo quy định pháp luật – Hãng luật 24H

>>Xem thêm: Ly hôn khi không biết địa chỉ của chồng ở đấu – Hãng luật 24H

Bố nghiện ma túy khi ly hôn có được quyền nuôi dưỡng và chăm sóc con cái không?

Căn cứ vào quy định của Luật hôn nhân và gia đình 2014 thì những điều kiện để giành quyền nuôi con sau khi ly hôn được xét đến khi có đầy đủ 03 yếu tố: tuổi của con, thỏa thuận của cha mẹ, điều kiện của cha/mẹ  để nuôi dưỡng, chăm sóc con. Để xác định trong trường hợp bố nghiện ma túy có được quyền nuôi dưỡng chăm sóc con không dựa vào các yếu tố trên.

Trong 03 yếu tố trên thì điều kiện của cha/mẹ là yếu tố quan trong nhất. Nếu hai vợ đã thỏa thuận được người chăm sóc con là ai, con từ 07 tuổi trở lên có nguyện vọng ở với cha/mẹ nhưng cha/mẹ không có đủ điêu kiện để chăm sóc, nuôi dưỡng con thì thỏa thuận của cha mẹ sẽ không được Tòa án công nhận. Những điều kiện của cha/ mẹ được xét đến để giành quyền nuôi dưỡng con là: 

Điều kiện về  (kinh tế):

Vợ phải chứng minh được mình có đầy đủ các điều kiện về vật chất như:

+ Thu nhập thực tế: lương, thu nhập khác

+ Công việc ổn định hay làm tự do

+ Có chỗ ở ổn định (nhà ở hợp pháp) hay ở nhà thuê

+ … và các vấn đề khác.

Người bố nghiện ma túy thì tâm trí và suy nghĩ không đủ tỉnh táo sẽ rất khó tham gia lao động, sản xuất để tạo ra thu nhập. Đó còn chưa kể tới khi bị nghiện, người bố sẽ phá tán tài sản, đem tài sản, tiền bạc đổi hết thành ma túy để hút trích thỏa mãn cơn nghiện của mình. Người bố bị nghiện ma túy sẽ không có thu nhập để nuôi dưỡng con.

Điều kiện về tinh thần:

Các điều kiện về tinh thần bao gồm: thời gian chăm sóc, dạy dỗ, giáo dục con, tình cảm dành cho con từ trước đến nay, nhân cách đạo đức của mẹ…

– Thời gian chăm sóc, dạy dỗ, giáo dục con: Người trực tiếp nuôi dưỡng con phải có thời gian giành cho con. Để trẻ phát triển toàn diện, trẻ cần phải được đáp ứng cả về yếu tố vật chất và tinh thần. 

Trong khi đó, người bố bị nghiện sẽ không có thời gian chăm sóc, giáo dục con. Khi bị nghiện, người bố thuộc đối tượng bị bắt buộc phải đi cai nghiện theo quy định tại Điều 3 Nghị định 136/2016/NĐ-CP: 

Điều 3. Đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc

1. Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên, có nơi cư trú ổn định, trong thời hạn 02 năm kể từ ngày chấp hành xong quyết định áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy hoặc trong thời hạn 01 năm kể từ ngày hết thời hiệu thi hành quyết định áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy mà vẫn còn nghiện.

2. Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên, có nơi cư trú ổn định, bị chấm dứt thi hành quyết định giáo dục tại xã, phường, thị trấn do nghiện ma túy.

3. Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên, không có nơi cư trú ổn định.

Khi phải vào cơ nghiện bắt buộc, người bố sẽ không có thời gian chăm sóc, giáo dục con

– Nhân cách đạo đức của cha mẹ: nhân cách đạo đức của cha mẹ là điều kiện được xem xét đến để xác định người nuôi con. Bởi lẽ người trực tiếp nuôi dưỡng là người có ảnh hưởng rất lớn đến sự phát triển về nhân cách đạo đức của người con. Do đó khi xem xét  nếu có bằng chứng chứng minh nhân cách đạo đức của cha mẹ không tốt thì Tòa án sẽ giao con cho người còn lại nuôi dưỡng.

Với trường hợp người cha nghiện ma túy, hình ảnh người bố nghiện ngập sẽ ảnh hưởng không tốt đến suy nghĩ và sự trưởng thành của con. Con cái sẽ học hỏi và theo gương cha mẹ, người cha bị nghiện ma túy sẽ nêu gương xấu cho con, nếu con học theo cha thì đó sẽ là điều nguy hiểm cho cả gia đình và xã hội.

– Hoàn cảnh sống: con cái sống chung với cha/mẹ sẽ sống trong hoàn cảnh, môi trường của cha /mẹ. Nếu như môi trường, hoàn cảnh sống mà cha/mẹ đem tới không lành manh thì sẽ ảnh hưởng không tốt đến sự phát triển của con. Mà việc người con sống chung với cha  có hoàn cảnh sống không lành mạnh, nghiện ngập thì không thể đảm bảo cho sự phát triển cả thể chất và nhân cách của con.

Tòa án giao con cho ai trực tiếp nuôi dưỡng phụ thuộc rất lớn vào việc cha mẹ có đủ điều kiện chăm sóc, giáo dục con hay không. Qua phân tích trên người cha bị nghiện ma túy hoàn toàn không đủ điều kiện để chăm sóc, giáo dục con. Vì vậy, khi giành quyền nuôi con, nếu người mẹ chứng minh được người bố bị nghiện ma túy thì Tòa án sẽ giao con cho mẹ trực tiếp nuôi dưỡng. 

Trong trường hợp nếu như cha bị nghiện ma túy nhưng hai vợ chồng vẫn thỏa thuận bố là người trực tiếp nuôi dưỡng con và Tòa án không biết được việc bố bị nghiện ma túy mà công nhận sự thỏa thuận của vợ chồng thì sau khi ly hôn nếu người mẹ cung cấp được bằng chứng chứng minh bố nghiện ma túy thì hoàn toàn có thể yêu cầu Tòa án thay đổi người trực tiếp nuôi con theo quy định tại Điều 84 Luật hôn nhân và gia đình 2014.

Bố nghiện ma túy khi ly hôn có được quyền nuôi dưỡng và chăm sóc con cái không - Luật 24h
Bố nghiện ma túy khi ly hôn có được quyền nuôi dưỡng và chăm sóc con cái không – Luật 24h

Luật sư tư vấn Luật hôn nhân và gia đình, gọi: 1900 65 74

>>Xem thêm: Cách thức để ly hôn khi một bên ở nước ngoài theo quy định pháp luật mới nhất – Hãng luật 24H

>>Xem thêm: Các bước để ly hôn đơn phương theo quy định hiện hành – Hãng luật 24H

>>Xem thêm: Trình tự thủ tục thuận tình ly hôn theo quy định mới nhất – Hãng luật 24H

>>Xem thêm: Ly hôn khi không biết địa chỉ của chồng ở đấu – Hãng luật 24H

Các dịch vụ của Luật 24H:

– Hỗ trợ giải quyết tranh chấp về bố nghiện ma túy khi ly hôn có được quyền nuôi dưỡng và chăm sóc con cái không;

– Hỗ trợ thủ tục, đơn từ đối với trường hợp kiện đòi quyền nuôi con;

– Tư vấn về vấn đề quyền nuôi con.

Trên đây là một số thông tin chúng tôi đưa ra, quý vị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình! Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác quý vị vui lòng liên hệ đến Luật 24h hoặc gọi đến Hotline luật sư: 19006574 chúng tôi sẽ giải đáp mọi vấn đề của quý khách hàng.

CAM KẾT CỦA HÃNG  LUẬT 24H:

– Luôn hỗ trợ khách hàng 24/7;

– Chi phí hợp lý nhất thị trường;

 Hỗ trợ nhanh chóng nhất cho khách hàng;

– Bảo vệ quyền lợi tốt nhất cho khách hàng.

————————————————————–

THÔNG TIN LIÊN HỆ:

CÔNG TY LUẬT 24H

Trụ sở chính  : Số 4, Ngõ 139 Phú Diễn, phường Phú Diễn, quận Bắc Từ Liêm, thành phố Hà Nội.

Hotline          : 19006574

Email             : hangluat24h@gmail.com

Website         : luat24h.net

Facebook       : https://www.facebook.com/congtyluat24h/

Luật 24h – “Hãng luật của Mọi người, Mọi nhà

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Mẫu đơn ly hôn với người nước ngoài mới nhất tại Tòa án tỉnh Thanh...

Mẫu đơn ly hôn với người nước ngoài mới nhất tại Tòa án tỉnh Thanh Hóa Bạn muốn tìm Mẫu...

Xem thêm

Tòa án nào có thẩm quyền giải quyết phân chia tài sản chung của vợ...

Tòa án nào có thẩm quyền giải quyết phân chia tài sản chung của vợ chồng. Luật 24H cam ...

Xem thêm

Ly hôn với chồng có được quyền chia đất nhà chồng không – Lu...

Ly hôn với chồng có được quyền chia đất nhà chồng không là câu hỏi thường gặp trên thực...

Xem thêm

Chồng hay ghen tuông vô cớ người vợ có nên ly hôn không – Lu...

Chồng hay ghen tuông vô cớ người chồng có nên ly hôn không là câu hỏi thường gặp trên t...

Xem thêm

Chồng ngoại tình vợ có nên ly hôn không – Luật 24h

Chồng ngoại tình vợ có nên ly hôn không là câu hỏi thường gặp trên thực tế? Luật 24H ca...

Xem thêm

Vợ ngoại tình chồng có nên ly hôn không – Luật 24h

Vợ ngoại tình chồng có nên ly hôn không là câu hỏi thường gặp trên thực tế? Luật 24H ca...

Xem thêm

Vợ ngoại tình muốn ly hôn với chồng có được không? – Luật 24h

Vợ ngoại tình muốn ly hôn với chồng có được không? Luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với th...

Xem thêm

Yêu cầu tòa án giải quyết phân chia tài sản chung của vợ chồng sau...

Muốn yêu cầu tòa án giải quyết phân chia tài sản chung của vợ chồng sau ly hôn như thế ...

Xem thêm

Chồng muốn nhận nuôi con nuôi nhưng vợ không đồng ý có nhận con nu...

Chồng muốn nhận nuôi con nuôi nhưng vợ không đồng ý có nhận con nuôi được không? Nuôi c...

Xem thêm
 
 
 
Gọi ngay
1900 6574