Có được uỷ quyền làm thủ tục nhận con nuôi không?- Luật 24H

Có được uỷ quyền đi làm thủ tục nhận con nuôi không?

Luât sư tư vấn về nuôi con nuôi liên hệ : 19006574

Nuôi con nuôi theo quy định mới nhất. Luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với thông tin chuẩn xác nhất, giá cả phải chăng, bảo vệ quyền lợi khách hàng tốt nhất.

Nuôi con nuôi là việc xác lập quan hệ cha mẹ và con giữa người nhận con nuôi với người được nhận làm con nuôi. Có được uỷ quyền đi làm thủ tục nhận con nuôi không? Các luật sư Luật 24H sẽ giúp bạn giải quyết vấn đề trên.

1.Cơ sở pháp lý

– Luật nuôi con nuôi năm 2010

–  Nghị định 19/2011/NĐ-CP Quy định chi tiết thi hành một số điều của luật nuôi con nuôi

2.Các vấn đề cần giải quyết

2.1.Ủy quyền là gì?

Uỷ quyền được hiểu là cá nhân/tổ chức cho phép cá nhân/tổ chức khác có quyền đại diện mình quyết định, thực hiện một hành động pháp lý nào đó và vẫn phải chịu trách nhiệm đối với việc cho phép/uỷ quyền đó.

2.2.Có được ủy quyền làm thủ tục nhận con nuôi trong nước

Để nhận con nuôi trong nước, thủ tục nhận con nuôi gồm các bước Lập hồ sơ(gồm hồ sơ của người nhận nuôi con và người được nhận nuôi), nộp hồ sơ, kiểm tra hồ sơ, lấy ý kiến của những người liên quan,… và bao gồm cả bước: Đăng ký việc nuôi con nuôi.

Căn cứ theo Điều 22 Luật nuôi con nuôi 2010 quy định về Đăng ký việc nuôi con nuôi:

1.Khi xét thấy người nhận con nuôi và người được giới thiệu làm con nuôi có đủ điều kiện theo quy định của Luật này thì Ủy ban nhân dân cấp xã tổ chức đăng ký nuôi con nuôi, trao Giấy chứng nhận nuôi con nuôi cho cha mẹ nuôi, cha mẹ đẻ hoặc người giám hộ hoặc đại diện cơ sở nuôi dưỡng, tổ chức giao nhận con nuôi và ghi vào sổ hộ tịch trong thời hạn 20 ngày, kể từ ngày có ý kiến đồng ý của những người quy định tại Điều 21 của Luật này.

2.Trường hợp Ủy ban nhân dân cấp xã từ chối đăng ký thì phải trả lời bằng văn bản cho người nhận con nuôi, cha mẹ đẻ hoặc người giám hộ hoặc đại diện cơ sở nuôi dưỡng và nêu rõ lý do trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày có ý kiến của những người quy định tại Điều 21 của Luật này.

3.Giấy chứng nhận nuôi con nuôi được gửi Ủy ban nhân dân cấp xã nơi thường trú của người nhận con nuôi hoặc của người được nhận làm con nuôi.

Như vậy, khi đăng ký nhận con nuôi , người muốn nhận con nuôi phải thực hiện quá trình gồm tạo hồ sơ của người muốn nhận con nuôi và người được nhận làm con nuôi nộp tại cơ quan có thẩm quyền, sau khi cơ quan có thẩm quyền kiểm tra,xem xét đủ điều kiện thì mối quan hệ giữa cha mẹ nuôi mới được xác lập và được ghi vào sổ hộ tịch. cụ thể thủ tục đăng kí này được quy định trong nghị định sau:

Căn cứ theo quy định tại điều 10 Nghị định 19/2011/NĐ-CP Quy định chi tiết thi hành một số điều của luật nuôi con nuôi thì Thủ tục đăng ký việc nuôi con nuôi:

Thủ tục đăng ký việc nuôi con nuôi được thực hiện theo quy định tại Điều 22 của Luật Nuôi con nuôi và quy định cụ thể sau đây:

Việc đăng ký nuôi con nuôi được tiến hành tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã. Khi đăng ký nuôi con nuôi, cha mẹ nuôi, cha mẹ đẻ, người giám hộ hoặc đại diện cơ sở nuôi dưỡng và người được nhận làm con nuôi phải có mặt. Công chức tư pháp – hộ tịch ghi vào Sổ đăng ký nuôi con nuôi và trao Giấy chứng nhận nuôi con nuôi cho các bên.

Trường hợp con nuôi là trẻ em bị bỏ rơi mà phần khai về cha mẹ trong Giấy khai sinh và Sổ đăng ký khai sinh đang lưu giữ tại Ủy ban nhân dân cấp xã còn để trống, thì căn cứ vào Giấy chứng nhận nuôi con nuôi, công chức tư pháp – hộ tịch ghi bổ sung các thông tin của cha mẹ nuôi vào phần khai về cha mẹ trong Giấy khai sinh và Sổ đăng ký khai sinh của con nuôi; tại cột ghi chú trong Sổ đăng ký khai sinh phải ghi rõ là cha mẹ nuôi.

Trường hợp có sự thỏa thuận giữa cha mẹ đẻ và cha mẹ nuôi, sự đồng ý của con nuôi từ 9 tuổi trở lên về việc thay đổi phần khai về cha mẹ trong Giấy khai sinh và Sổ đăng ký khai sinh của con nuôi; thì Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đã đăng ký khai sinh cho trẻ em đăng ký khai sinh lại cho con nuôi và thu hồi Giấy khai sinh cũ; tại cột ghi chú của Sổ đăng ký khai sinh phải ghi rõ là cha mẹ nuôi.

Việc đăng ký nuôi con nuôi được tiến hành tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã. Khi đăng ký nuôi con nuôi, cha mẹ nuôi, cha mẹ đẻ, người giám hộ hoặc đại diện cơ sở nuôi dưỡng và người được nhận làm con nuôi phải có mặt,cha mẹ nuôi phải trực tiếp tiến hành đăng ký tại cơ quan có thẩm quyền không thể cho người khác đại diện mình đi nhận con nuôi nên việc ủy quyền là không được pháp luật quy định. Từ đó ta xác định được không được quyền ủy quyền đăng ký nuôi con nuôi.

2.3.Thủ tục nhận con nuôi có yếu tố nước ngoài

Căn cứ theo quy định khoản 2 Điều 37 Luật nuôi con nuôi 2010 về quyết định cho trẻ em làm con nuôi nước ngoài và việc tổ chức giao nhận con nuôi.

Ngay sau khi có quyết định cho trẻ em làm con nuôi nước ngoài của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, Sở Tư pháp thông báo cho người nhận con nuôi đến Việt Nam để nhận con nuôi. Người nhận con nuôi phải có mặt ở Việt Nam để trực tiếp nhận con nuôi trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày nhận được thông báo của Sở Tư pháp; trường hợp vợ chồng xin nhận con nuôi mà một trong hai người vì lý do khách quan không thể có mặt tại lễ giao nhận con nuôi thì phải có ủy quyền cho người kia; trường hợp có lý do chính đáng thì thời hạn trên có thể kéo dài, nhưng không quá 90 ngày. Hết thời hạn nêu trên, nếu người nhận con nuôi không đến nhận con nuôi thì Ủy ban nhân dân cấp tỉnh hủy quyết định cho trẻ em làm con nuôi nước ngoài.

Như vậy, việc đăng ký nuôi  con nuôi có yếu tố nước ngoài cha mẹ nuôi cũng phải có mặt trực tiếp tại Việt Nam để nhận con nuôi, trường hợp vợ chồng xin nhận con nuôi mà một trong hai người vì lý do khách quan không thể có mặt tại lễ giao nhận con nuôi thì phải có ủy quyền cho người kia. Nói chung một trong hai người nhận con phải trực tiếp nhận con,không thể ủy quyền cho người khác tiến hành thủ tục.

Có được uỷ quyền làm thủ tục nhận con nuôi không?- Luật 24H

Luât sư tư vấn về nuôi con nuôi liên hệ : 19006574

Tóm lại, thủ tục đăng ký nhận con nuôi được pháp luật quy định rất cụ thể, cha mẹ nhận con nuôi trực tiếp đăng ký việc nuôi con nuôi, pháp luật không quy định quá trình này được phép ủy quyền nên việc đăng ký nuôi con nuôi là không được ủy quyền.

Dịch vụ hỗ trợ của Luật 24H

Đến với chúng tôi, chúng tôi sẽ đồng hành và hỗ trợ bạn các dịch vụ liên quan:

-Tư vấn về pháp luật về vấn đề nuôi con nuôi

-Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp tại tòa án.

-Soạn thảo hồ sơ liên quan đến vấn đề nuôi con nuôi

Trên đây là những chia sẻ của Luật 24H về vấn đề Có được uỷ quyền đi làm thủ tục nhận con nuôi không?  . Hy vọng những thông tin trên có thể giúp bạn biết rõ các thông tin pháp lý liên quan. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào khác thì đừng ngại liên hệ với chúng tôi theo hotline: 1900 6574 hoặc truy cập theo website http://luat24h.net để nhận được sự giúp đỡ từ chúng tôi.

>> Xem thêm: Những ai có quyền chấm dứt việc nuôi con nuôi -Luật 24H

>> Xem thêm: Điều kiện để được nhận nuôi con nuôi mới nhất năm 2020- Luật 24H

>> Xem thêm: Công ty Luật 24h

CAM KẾT CỦA HÃNG  LUẬT 24H:

– Luôn hỗ trợ khách hàng 24/7;

– Chi phí hợp lý nhất thị trường;

 Hỗ trợ nhanh chóng nhất cho khách hàng;

– Bảo vệ quyền lợi tốt nhất cho khách hàng.

————————————————————–

THÔNG TIN LIÊN HỆ:

CÔNG TY LUẬT 24H

Trụ sở chính  : Số 4, Ngõ 139 Phú Diễn, phường Phú Diễn, quận Bắc Từ Liêm, thành phố Hà Nội.

Hotline          : 19006574

Email             : hangluat24h@gmail.com

Website         : luat24h.net

Facebook       : https://www.facebook.com/congtyluat24h/

Luật 24h – “Hãng luật của Mọi người, Mọi nhà

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Con riêng của bố có được nhận di sản thừa kế do bố để lại không- l...

Mô tả: Con riêng của bố có được nhận di sản thừa kế do bố để lại không, luật 24H cam kế...

Xem thêm

Mẫu di chúc mới nhất năm 2020- luật 24h

Mô tả: Mẫu di chúc mới nhất năm 2020, luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với thông tin chuẩn...

Xem thêm

Di chúc có bắt buộc phải công chứng và chứng thực không?- luật 24h

Mô tả: Di chúc có bắt buộc phải công chứng và chứng thực không, luật 24H cam kết tư vấn...

Xem thêm

Thủ tục khai nhận thừa kế đất nông nghiệp- Luật 24h

Mô tả: Thủ tục khai nhận thừa kế đất nông nghiệp, luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với thô...

Xem thêm

Vay không có thời hạn thì khi nào đòi được khoản tiền vay?

Mô tả: Vay không có thời hạn thì khi nào đòi được khoản tiền vay? – Luâ...

Xem thêm

Phân chia di sản thừa kế khi không có di chúc theo quy định pháp l...

Mô tả: Phân chia di sản thừa kế khi không có di chúc, luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với...

Xem thêm

Chồng muốn nhận nuôi con nuôi nhưng vợ không đồng ý có nhận con nu...

Chồng muốn nhận nuôi con nuôi nhưng vợ không đồng ý có nhận con nuôi được không? Nuôi c...

Xem thêm

Chơi họ có được tính lãi không? – LUẬT 24H

Mô tả: Chơi họ có được tính lãi không? – Luật 24H cam kết tư vấn 24/7 vơ...

Xem thêm

Bên nào phải nộp án phí khởi kiện để đòi nợ – Luật 24h

Mô tả: Bên nào phải nộp án phí khởi kiện để đòi nợ? – Luật 24H cam kết tư vấn...

Xem thêm
 
 
 
Gọi ngay
1900 6574