Con nuôi có bắt buộc theo dân tộc của bố, mẹ nuôi? – Luật 24h

Con nuôi có bắt buộc theo dân tộc của bố, mẹ nuôi?

 Con nuôi có bắt buộc theo dân tộc của bố, mẹ nuôi? - Luật 24h

Luật sư tư vấn về vấn đề nuôi con nuôi liên hệ:19006574

Nuôi con nuôi theo quy định mới nhất.Hãng luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với thông tin chuẩn xác nhất, giá cả phải chăng, bảo vệ quyền lợi khách hàng tốt nhất.

Từ xưa đến nay, nhận nuôi con nuôi là truyền thống tốt đẹp của dân tộc Việt Nam.Bố, mẹ nuôi không cho con nuôi về với bố mẹ ruột khi biệt bố mẹ ruột có vi phạm  pháp luật?.  Các Luật sư Luật 24H sẽ giúp bạn giải quyết vấn đề này.

1.Cơ sở pháp lý

Luật nuôi con nuôi năm 2010

2.Các vấn đề cần giải quyết

Nuôi con nuôi là gì?

Căn cứ theo quy định khoản 1 Điều 3. Giải thích từ ngữ quy định

Trong Luật này, những từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

Nuôi con nuôi là việc xác lập quan hệ cha, mẹ và con giữa người nhận con nuôi và người được nhận làm con nuôi.

Hệ quả việc nuôi con nuôi

Căn cứ Điều 24 Luật nuôi con nuôi quy định về Hệ quả của việc nuôi con nuôi

Kể từ ngày giao nhận con nuôi, giữa cha mẹ nuôi và con nuôi có đầy đủ các quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con; giữa con nuôi và các thành viên khác của gia đình cha mẹ nuôi cũng có các quyền, nghĩa vụ đối với nhau theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình, pháp luật dân sự và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

Theo yêu cầu của cha mẹ nuôi, cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định việc thay đổi họ, tên của con nuôi.

Việc thay đổi họ, tên của con nuôi từ đủ 09 tuổi trở lên phải được sự đồng ý của người đó.

Dân tộc của con nuôi là trẻ em bị bỏ rơi được xác định theo dân tộc của cha nuôi, mẹ nuôi.

Trừ trường hợp giữa cha mẹ đẻ và cha mẹ nuôi có thỏa thuận khác, kể từ ngày giao nhận con nuôi, cha mẹ đẻ không còn quyền, nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng, cấp dưỡng, đại diện theo pháp luật, bồi thường thiệt hại, quản lý, định đoạt tài sản riêng đối với con đã cho làm con nuôi.

Con nuôi có bắt buộc theo họ bố mẹ nuôi

Trường hợp 1. Trẻ được nhận nuôi là trẻ em bị bỏ rơi

 Căn cứ theo quy định khoản 3 Điều 24 Luật nuôi con nuôi trên  quy định thì trẻ bị bỏ rơi được xác định theo dân tộc của cha mẹ nuôi. Ví dụ, cha mẹ nuôi có dân tộc Kinh khi nhận Trẻ em bị bỏ rơi là trẻ em không xác định được cha mẹ đẻ làm con nuôi thì lúc này dân tộc của con nuôi là dân tộc Kinh. Vậy trường hợp này dân tộc của con  nuôi bắt buộc theo dân tộc của cha mẹ nuôi.

Trường hợp 2. Trẻ nhận nuôi không phải là trẻ em bị bỏ rơi.

Có thể con nuôi vẫn theo dân tộc của cha mẹ nuôi nhưng pháp luật không quy định xác định dân tộc đối với trẻ em có bố mẹ đẻ,trẻ em mồ côi,trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi. Nên trường hợp này, dân tộc của con nuôi không bắt buộc theo dân tộc của cha mẹ nuôi.

Ngoài về vấn đề xác định dân tộc, các quan hệ khác về nghĩa vụ giữa con nuôi và cha mẹ nuôi, Quyền thay đổi một số nội dung trong giấy khai sinh, Quan hệ giữa người được nhận nuôi với gia đình cha mẹ đẻ.Cụ thể:

 Quan hệ giữa cha mẹ nuôi và con nuôi.

Cụ thể, cha mẹ có nghĩa vụ thương yêu, chăm sóc, nuôi dưỡng, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của con , tôn trọng ý kiến của con; chăm lo việc học tập, giáo dục để con phát triển lành mạnh về thể chất, trí tuệ, đạo đức, trở thành người con hiếu thảo của gia đình, công dân có ích cho xã hội.

   Con cái có bổn phận yêu quý, kính trọng, biết ơn, hiếu thảo, phụng dưỡng cha mẹ, giữ gìn danh dự, truyền thống tốt đẹp của gia đình…

Quyền thay đổi một số nội dung trong giấy khai sinh

“2. Theo yêu cầu của cha mẹ nuôi, cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định việc thay đổi họ, tên của con nuôi. Việc thay đổi họ, tên của con nuôi từ đủ 09 tuổi trở lên phải được sự đồng ý của người đó.

Dân tộc của con nuôi là trẻ em bị bỏ rơi được xác định theo dân tộc của cha nuôi, mẹ nuôi.”

  Theo quy định trên, việc nhận nuôi con nuôi không đương nhiên làm thay đổi họ, tên của con nuôi theo họ của người nhận nuôi. Theo quy định trên thì cha mẹ nuôi có quyền yêu cầu cơ quan Nhà nước có thẩm quyền quyết định việc thay đổi họ, tên của con nuôi. Tuy nhiên, nếu con nuôi từ đủ 9 tuổi trở lên, thì việc thay đổi họ, tên phải được sự đồng ý của người đó. Trường hợp, con nuôi từ đủ 9 tuổi trở lên không đồng ý việc thay đổi họ, tên của mình, thì con nuôi mang họ, tên cũ. Việc thay đổi họ, tên của con nuôi mất năng lực hành vi chỉ cần có sự đồng ý và yêu cầu của cha, mẹ nuôi.

Con nuôi có bắt buộc theo dân tộc của bố, mẹ nuôi? - Luật 24h

Luật sư tư vấn về vấn đề nuôi con nuôi liên hệ:19006574

Tóm lại, trường hợp con nuôi là trẻ bị bỏ rơi thì dân tộc của con nuôi bắt buộc theo dân tộc của cha mẹ nuôi. Con nuôi không phải là trẻ bị bỏ rơi thì dân tộc của con nuôi không bắt buộc theo dân tộc của cha mẹ nuôi.

Dịch vụ hỗ trợ của Luật 24H

Đến với chúng tôi, chúng tôi sẽ đồng hành và hỗ trợ bạn các dịch vụ liên quan:

-Tư vấn về pháp luật về vấn đề nuôi con nuôi

-Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp tại tòa án.

-Soạn thảo hồ sơ liên quan đến quyền nuôi con nuôi

Trên đây là những chia sẻ của Luật 24H về vấn đề con nuôi có bắt buộc theo dân tộc của bố, mẹ nuôi . Hy vọng những thông tin trên có thể giúp bạn biết rõ các thông tin pháp lý liên quan. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào khác thì đừng ngại liên hệ với chúng tôi theo hotline: 1900 6574 hoặc truy cập theo website http://luat24h.net để nhận được sự giúp đỡ từ chúng tôi. 

>> Xem thêm: Công ty Luật 24h

>> Xem thêm: Có được uỷ quyền làm thủ tục nhận con nuôi không?- Luật 24H

>> Xem thêm: Người mất năng lực hành vi dân sự có được nhận làm con nuôi không -Luật 24H

CAM KẾT CỦA HÃNG  LUẬT 24H:

– Luôn hỗ trợ khách hàng 24/7;

– Chi phí hợp lý nhất thị trường;

 Hỗ trợ nhanh chóng nhất cho khách hàng;

– Bảo vệ quyền lợi tốt nhất cho khách hàng.

————————————————————–

THÔNG TIN LIÊN HỆ:

CÔNG TY LUẬT 24H

Trụ sở chính  : Số 4, Ngõ 139 Phú Diễn, phường Phú Diễn, quận Bắc Từ Liêm, thành phố Hà Nội.

Hotline          : 19006574

Email             : hangluat24h@gmail.com

Website         : luat24h.net

Facebook       : https://www.facebook.com/congtyluat24h/

Luật 24h – “Hãng luật của Mọi người, Mọi nhà

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Con riêng của bố có được nhận di sản thừa kế do bố để lại không- l...

Mô tả: Con riêng của bố có được nhận di sản thừa kế do bố để lại không, luật 24H cam kế...

Xem thêm

Mẫu di chúc mới nhất năm 2020- luật 24h

Mô tả: Mẫu di chúc mới nhất năm 2020, luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với thông tin chuẩn...

Xem thêm

Di chúc có bắt buộc phải công chứng và chứng thực không?- luật 24h

Mô tả: Di chúc có bắt buộc phải công chứng và chứng thực không, luật 24H cam kết tư vấn...

Xem thêm

Thủ tục khai nhận thừa kế đất nông nghiệp- Luật 24h

Mô tả: Thủ tục khai nhận thừa kế đất nông nghiệp, luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với thô...

Xem thêm

Vay không có thời hạn thì khi nào đòi được khoản tiền vay?

Mô tả: Vay không có thời hạn thì khi nào đòi được khoản tiền vay? – Luâ...

Xem thêm

Phân chia di sản thừa kế khi không có di chúc theo quy định pháp l...

Mô tả: Phân chia di sản thừa kế khi không có di chúc, luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với...

Xem thêm

Tòa án nào có thẩm quyền giải quyết phân chia tài sản chung của vợ...

Tòa án nào có thẩm quyền giải quyết phân chia tài sản chung của vợ chồng. Luật 24H cam ...

Xem thêm

Ly hôn với chồng có được quyền chia đất nhà chồng không – Lu...

Ly hôn với chồng có được quyền chia đất nhà chồng không là câu hỏi thường gặp trên thực...

Xem thêm

Chồng hay ghen tuông vô cớ người vợ có nên ly hôn không – Lu...

Chồng hay ghen tuông vô cớ người chồng có nên ly hôn không là câu hỏi thường gặp trên t...

Xem thêm
 
 
 
Gọi ngay
1900 6574