Con nuôi có được nhận thừa kế phần tài sản do bố mẹ nuôi để lại như con đẻ không- luật 24h

Mô tả:Con nuôi có được nhận thừa kế phần tài sản do bố mẹ nuôi để lại như con đẻ không, luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với thông tin chuẩn xác nhất, giá cả phải chăng, bảo vệ quyền lợi khách hàng tốt nhất.

Bạn đang thắc mắc về vấn đề Con nuôi có được nhận thừa kế phần tài sản do bố mẹ nuôi để lại như con đẻ không ? Pháp luật Việt Nam quy định về vấn đề này như thế nào? Các Luật sư của Luật 24H sẽ giúp bạn giải quyết tất cả những vấn đề trên.

Căn cứ pháp lý 

Bộ luật dân sự 2015

Luật nuôi con nuôi 2010

Giải quyết  vấn đề

1. Quyền hưởng thừa kế theo pháp luật của con nuôi

Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 651 Bộ luật dân sự năm 2015 về người thừa kế theo pháp luật, những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất có quyền hưởng di sản đầu tiên khi người để lại di sản chết bao gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

Hiện nay theo quy định của Bộ luật dân sự năm 2015, cụ thể là quy định tại khoản 2 Điều 651 thì tất cả những người thừa kế thuộc cùng một hàng thì sẽ được hưởng phần di sản là bằng nhau. Như vậy, khi chia thừa kế giữa con nuôi và con đẻ là bình đẳng về quyền hưởng thừa kế.

Con nuôi vẫn có quyền hưởng di sản bình thường nếu người đó không có văn bản từ chối hưởng di sản sản hoặc không thuộc trường hợp không được hưởng di sản theo quy định tại Điều 621 về những người không được quyền hưởng di sản cụ thể như sau:

“Điều 621. Người không được quyền hưởng di sản

1. Những người sau đây không được quyền hưởng di sản:

a) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe hoặc về hành vi ngược đãi nghiêm trọng, hành hạ người để lại di sản, xâm phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của người đó;

b) Người vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng người để lại di sản;

c) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng người thừa kế khác nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ phần di sản mà người thừa kế đó có quyền hưởng;

d) Người có hành vi lừa dối, cưỡng ép hoặc ngăn cản người để lại di sản trong việc lập di chúc; giả mạo di chúc, sửa chữa di chúc, hủy di chúc, che giấu di chúc nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ di sản trái với ý chí của người để lại di sản.

2. Những người quy định tại khoản 1 Điều này vẫn được hưởng di sản, nếu người để lại di sản đã biết hành vi của những người đó, nhưng vẫn cho họ hưởng di sản theo di chúc.”

Con nuôi có được nhận thừa kế phần tài sản do bố mẹ nuôi để lại như con đẻ không- luật 24h

Luật sư tư vấn Hotline: 1900 6574

2. Con nuôi được hưởng thừa kế theo pháp luật của người chết được hiểu như thế nào

Theo quy định tại Luật Nuôi con nuôi năm 2010, Con nuôi được hiểu là người được nhận làm con nuôi sau khi được cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký.

Về quyền và nghĩa vụ mà con nuôi được hưởng theo quy định tại Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 tại khoản 1 Điều 78 như sau:

“1. Cha nuôi, mẹ nuôi, con nuôi có quyền và nghĩa vụ của cha, mẹ, con được quy định trong Luật này kể từ thời điểm quan hệ nuôi con nuôi được xác lập theo quy định của Luật nuôi con nuôi.”

Như vậy, để quan hệ giữa cha mẹ nuôi – con nuôi được pháp luật công nhận, theo quy định thì các bên phải thực hiện các thủ tục về nhận nuôi con nuôi theo quy định. Tuy nhiên, nhằm đảm bảo tối đa quyền và lợi ích của người nuôi con nuôi khi chưa đăng ký trước ngày luật nuôi con nuôi năm 2010 có hiệu lực, pháp luật vẫn sẽ công nhận quan hệ nuôi con nuôi trong một số trường hợp ngoại lệ đó là mặc dù chưa được cơ quan có thẩm quyền đăng ký nhưng vẫn phát sinh các quyền và nghĩa vụ giữa cha mẹ nuôi – con nuôi. Cụ thể, quy định tại khoản 1 Điều 50 Luật Nuôi con nuôi năm 2010 quy đinh như sau:

“Điều 50. Điều khoản chuyển tiếp

1. Việc nuôi con nuôi giữa công dân Việt Nam với nhau trước ngày Luật này có hiệu lực mà chưa đăng ký tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì được đăng ký trong thời hạn 05 năm, kể từ ngày Luật này có hiệu lực, nếu đáp ứng các điều kiện sau đây:

a) Các bên có đủ điều kiện về nuôi con nuôi theo quy định của pháp luật tại thời điểm phát sinh quan hệ nuôi con nuôi;

b) Đến thời điểm Luật này có hiệu lực, quan hệ cha, mẹ và con vẫn đang tồn tại và cả hai bên còn sống;

c) Giữa cha mẹ nuôi và con nuôi có quan hệ chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục nhau như cha mẹ và con.”

3.Con nuôi có được nhận thừa kế không?

Mối quan hệ cha mẹ và con giữa người nhận nuôi và con nuôi được xác lập và được pháp luật công nhận khi mà có quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về việc chấp thuận việc nhận nuôi con. Kể từ khi đó, dựa trên nguyên tắc bình đẳng, không phân biệt đối xử của pháp luật hôn nhân và gia đình, con nuôi sẽ có đầy đủ những quyền lợi và nghĩa vụ của người con, đồng thời cha mẹ nuôi cũng sẽ có đầy đủ những quyền lợi và nghĩa vụ của bậc sinh thành đối với con nuôi. Điều 651 Bộ luật dân sự 2015 quy định về những người thừa kế theo pháp luật như sau:

“1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

…”

Pháp luật quy định con nuôi thuộc đối tượng hàng thừa kế thứ nhất. Khi cha mẹ nuôi chết con nuôi hợp pháp có quyền được hưởng thừa kế di sản mà cha mẹ nuôi để lại. Nếu mối quan hệ giữa cha mẹ nuôi và con nuôi đã không còn được pháp luật công nhận bằng một quyết định của cơ quan có thẩm quyền thì người con nuôi đó sẽ không có trong hàng thừa kế thứ nhất nữa. Tuy vậy, người này vẫn có thể nhận được thừa kế nếu người chết để lại di chúc chia tài sản cho người đó.

Mặt khác, căn cứ theo Khoản 4 Điều 24 Luật nuôi còn nuôi quy định khi một người đã được cơ quan có thẩm quyền công nhận là con nuôi của cha mẹ nuôi, thì đồng nghĩa với việc “cha mẹ đẻ không còn có quyền, nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng, cấp dưỡng, đại diện theo pháp luật, bồi thường thiệt hại, quản lý, định đoạt tài sản riêng đối với con đã cho làm con nuôi”. Tuy nhiên, có thể thấy, pháp luật không tước đi quyền thừa kế của người con đã được nhận nuôi đối với phần di sản của cha mẹ đẻ người đó để lại. Do đó, dù đó được nhận là con nuôi, nhưng khi cha mẹ đẻ chết, người đó vẫn thuộc hàng thừa kế thứ nhất và có quyền hưởng di sản thừa kế của cha mẹ đẻ.

Dịch vụ hỗ trợ của Luật 24H

Đến với chúng tôi, chúng tôi sẽ đồng hành và hỗ trợ bạn các dịch vụ liên quan đến Con nuôi có được nhận thừa kế phần tài sản do bố mẹ nuôi để lại như con đẻ không, bao gồm:

-Tư vấn các vấn đề có liên quan đến Con nuôi có được nhận thừa kế phần tài sản do bố mẹ nuôi để lại như con đẻ không theo quy định của pháp luật.

-Soạn thảo hồ sơ vụ việc liên quan đến vấn đề thừa kế theo đúng theo quy định

-Giao kết quả đến tận tay cho khách hàng.

Trên đây là những chia sẻ của Luật 24H . Hy vọng những thông tin trên có thể giúp bạn biết rõ các thông tin pháp lý liên quan ở bài viết phía trên. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào về dịch vụ  hay các vấn đề pháp lý khác thì đừng ngại liên hệ với chúng tôi theo hotline: 1900 6574 hoặc truy cập theo website http://luat24h.net để nhận được sự giúp đỡ từ chúng tôi.

Tham khảo thêm các bộ luật hiện hành Tại đây 

LUẬT 24H

Bài viết được thực hiện bởi Công ty Luật 24H

0 Chức vụ: Chủ sở hữu Website

( Lĩnh vực tư vấn: Luật sư tư vấn, tranh tụng

& Trình độ đào tạo: Công ty Luật TNHH

6 Số năm kinh nghiệm thực tế: 20 năm

4 Tổng số bài viết: 36.699 bài viết

 

 

CAM KẾT CỦA HÃNG  LUẬT 24H:

– Luôn hỗ trợ khách hàng 24/7;

– Chi phí hợp lý nhất thị trường;

 Hỗ trợ nhanh chóng nhất cho khách hàng;

– Bảo vệ quyền lợi tốt nhất cho khách hàng.

————————————————————–

THÔNG TIN LIÊN HỆ:

CÔNG TY LUẬT 24H

Trụ sở chính  : số 69 ngõ 172 Phú Diễn, phường Phú Diễn, quận Bắc Từ Liêm, thành phố Hà Nội.

Hotline          : 19006574

Email             : hangluat24h@gmail.com

Website         : luat24h.net

Facebook       : https://www.facebook.com/congtyluat24h/

Luật 24H – “Hãng luật của Mọi người, Mọi nhà"

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Quy định mới nhất 2021 về phân chia di sản thừa kế do người chết đ...

Mô tả: Quy định mới nhất 2021 về phân chia di sản thừa kế do người chết để lại, luật 24...

Xem thêm

Thủ tục làm sổ đỏ từ đất nhận thừa kế như thế nào theo quy định ph...

Mô tả: Thủ tục làm sổ đỏ từ đất nhận thừa kế như thế nào, luật 24H cam kết tư vấn 24/7,...

Xem thêm

Tố cáo hành vi bôi nhọ danh dự trên mạng xã hội – luật 24h

Mô tả: Tố cáo hành vi bôi nhọ danh dự trên mạng xã hội, luật 24H cam kết tư vấn 24/7, v...

Xem thêm

Đất không có sổ đỏ thì chia thừa kế như thế nào? – Luật 24h

Mô tả: Đất không có sổ đỏ thì chia thừa kế như thế nào, luật 24H cam kết tư vấn 24/7, v...

Xem thêm

Lập di chúc có bắt buộc người làm chứng không – luật 24h

Mô tả: Lập di chúc có bắt buộc người làm chứng không, luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với...

Xem thêm

Vợ chồng đã ly hôn chồng chết vợ đi lấy chồng mới thì có được chia...

Mô tả: Vợ chồng đã ly hôn chồng chết vợ đi lấy chồng mới thì có được chia thừa kế không...

Xem thêm

Trình tự thủ tục khởi kiện đòi lại tài sản thừa kế – Luật 24h

Mô tả:Trình tự thủ tục khởi kiện đòi lại tài sản thừa kế, luật 24H cam kết tư vấn 24/7,...

Xem thêm

Cách phân chia di sản thừa kế mới nhất – Luật 24h

Mô tả: Cách phân chia di sản thừa kế mới nhất , luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với thông...

Xem thêm

Thủ tục khởi kiện yêu cầu phân chia di sản thừa kế mới nhất –...

Mô tả: Thủ tục khởi kiện yêu cầu phân chia di sản thừa kế mới nhất , luật 24H cam kết t...

Xem thêm
 
 
 
Gọi ngay
1900 6574