Con riêng của bố có được nhận di sản thừa kế do bố để lại không- luật 24h

Mô tả: Con riêng của bố có được nhận di sản thừa kế do bố để lại không, luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với thông tin chuẩn xác nhất, giá cả phải chăng, bảo vệ quyền lợi khách hàng tốt nhất.

Hiện tại bạn đang lo lắng về vấn đề Con riêng của bố có được nhận di sản thừa kế do bố để lại không? Liệu rằng vấn đề ấy có được pháp luật quy định không? Pháp luật Việt Nam quy định về vấn đề này như thế nào? Các Luật sư của Luật 24H sẽ giúp bạn giải quyết tất cả những vấn đề trên.

Căn cứ pháp lý

Bộ luật dân sự 2015

Giải quyết vấn đề

1. Quyền thừa kế của con riêng theo di chúc
Theo quy định tại Điều 624 Bộ luật dân sự 2015, thì Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác, là ý nguyện, lời trăng trối cuối cùng của họ muốn định đoạt tài sản của mình sau khi qua đời. Vì vậy, người bố dượng, mẹ kế có quyền chỉ định con riêng là người thừa kế và được quyền hưởng một phần hoặc toàn bộ di sản theo ý chí của họ, được thể hiện trong di chúc. Do đó, trường hợp này người con riêng có quyền được hưởng thừa kế di sản của bố dượng, mẹ kế.

Tuy nhiên, thực tiễn trong một số trường hợp như người để lại di sản không lập di chúc, hoặc lập nhưng di chúc không hợp pháp, hoặc phần di sản không được định đoạt trong di chúc,… thì quyền thừa kế sẽ được xác định theo quy định của pháp luật pháp luật.

2.Trường hợp không có di chúc

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 651 Bộ luật dân sự 2015 quy định:

“Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.”

Theo quy định của pháp luật khi người mất không để lại di chúc, thì tài sản của người mất được chia theo pháp luật cụ thể là chia đều cho những người thuộc hàng  thừa kế. Bên cạnh đó, theo Điều 610 Bộ luật dân sự 2015 về Quyền bình đẳng về thừa kế của cá nhân: “Mọi cá nhân đều bình đẳng về quyền để lại tài sản của mình cho người khác và quyền hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật.” Do vậy pháp luật Việt Nam luôn bảo đảm sự công bằng và đối với quyền hưởng di sản thừa kế của cá nhân.

Theo như quy định của pháp luật con riêng vẫn là con đẻ của người để lại di sản Cho nên người con riêng này vẫn được hưởng thừa kế của người để lại di sản và phần thừa kế mà người con riêng này được nhận sẽ bằng phần thừa kế như con chung được nhận khi người để lại di sản mất..

3. Người để lại di chúc không cho hưởng thừa kế

Theo quy định tại Điều 644 Bộ luật dân sự 2015 quy định:

“Điều 644. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

1. Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:

a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

Con riêng của bố có được nhận di sản thừa kế do bố để lại không- luật 24h

Luật sư tư vấn Hotline: 1900 6574

b) Con thành niên mà không có khả năng lao động.

2. Quy định tại khoản 1 Điều này không áp dụng đối với người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 620 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 621 của Bộ luật này.”

Theo như quy định nêu trên nếu người con riêng Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng, và không có khả năng lao động, người để lại di chúc nhưng có chia cho con riêng thì người con riêng đó cũng sẽ không được nhận phần di sản thừa kế nào cả.

4. Việc từ chối nhận di sản

Theo quy định tại Điều 620 Bộ luật dân sự 2015 quy định:

“Điều 620. Từ chối nhận di sản

1. Người thừa kế có quyền từ chối nhận di sản, trừ trường hợp việc từ chối nhằm trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác.

2. Việc từ chối nhận di sản phải được lập thành văn bản và gửi đến người quản lý di sản, những người thừa kế khác, người được giao nhiệm vụ phân chia di sản để biết.

3. Việc từ chối nhận di sản phải được thể hiện trước thời điểm phân chia di sản.”

Di sản thừa kế là tài sản mà người mất để lại bao gồm: tài sản riêng, phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác. Và mọi cá nhân đều bình đẳng trước pháp luật về quyền được hưởng di sản thừa kế.

Theo đó, cá nhân có thể từ chối không nhận di sản mà người khác để lại. Tuy nhiên, nếu vì trốn tránh không thực hiện nghĩa vụ tài sản như: nghĩa vụ trả nợ, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại, nghĩa vụ nộp thuế, nghĩa vụ cấp dưỡng … thì không được phép từ chối.

Do vậy người con riêng này có quyền từ chối nhận di sản nhưng phải có văn bản xác nhận về vấn đề này và có công chứng tại Ủy ban nhân dân xã. Khi đã có văn bản xác nhận này rồi thì nghĩa là người con riêng này đã từ chối việc nhận phần di sản thừa kế. Cho dù sau này có thay đổi thì cũng không có quyền khởi kiện ra Tòa.

Dịch vụ hỗ trợ của Luật 24H

Đến với chúng tôi, chúng tôi sẽ đồng hành và hỗ trợ bạn các dịch vụ liên quan đến Con riêng của bố có được nhận di sản thừa kế do bố để lại không, bao gồm:

Tư vấn các vấn đề có liên quan đến Con riêng của bố có được nhận di sản thừa kế do bố để lại không theo đúng quy định của pháp luật.

Soạn thảo hồ sơ vụ việc có liên quan đến vấn đề về thừa kế.

Giao kết quả đến tận tay cho khách hàng.

Trên đây là những chia sẻ của Luật 24H . Hy vọng những thông tin trên có thể giúp bạn biết rõ các thông tin pháp lý liên quan Con riêng của bố có được nhận di sản thừa kế do bố để lại không. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào về dịch vụ Con riêng của bố có được nhận di sản thừa kế do bố để lại không hay các vấn đề pháp lý khác thì đừng ngại liên hệ với chúng tôi theo hotline: 1900 6574 hoặc truy cập theo website http://luat24h.net để nhận được sự giúp đỡ từ chúng tôi.

Tham khảo thêm các bộ luật hiện hành Tại đây 

CAM KẾT CỦA HÃNG  LUẬT 24H:

– Luôn hỗ trợ khách hàng 24/7;

– Chi phí hợp lý nhất thị trường;

 Hỗ trợ nhanh chóng nhất cho khách hàng;

– Bảo vệ quyền lợi tốt nhất cho khách hàng.

————————————————————–

THÔNG TIN LIÊN HỆ:

CÔNG TY LUẬT 24H

Trụ sở chính  : Số 4 Ngõ 139 Phú Diễn, phường Phú Diễn, quận Bắc Từ Liêm, thành phố Hà Nội.

Hotline          : 19006574

Email             : hangluat24h@gmail.com

Website         : luat24h.net

Facebook       : https://www.facebook.com/congtyluat24h/

Luật 24h – “Hãng luật của Mọi người, Mọi nhà"

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bố mẹ yêu cầu tòa án giải quyết ly hôn cho con trai có được không?...

Bố mẹ yêu cầu Tòa án  giải quyết ly hôn cho con trai có được không? Hãng luật 24H cam k...

Xem thêm

Thủ tục mở PK chuyên khoa- Luật 24h

Thủ tục mở PK chuyên khoa. Bạn đang tìm hiều các quy định về thủ tục mở phòng khám chuy...

Xem thêm

Quy định về việc chuyển sang chế độ phục vụ chuyên nghiệp – ...

Mô tả: Quy định về việc chuyển sang chế độ phục vụ chuyên nghiệp, luật 24H cam kết tư v...

Xem thêm

Cách tính thuế thu nhập cá nhân khi bán hàng online – luật 24h

Mô tả: Cách tính thuế thu nhập cá nhân khi bán hàng online, luật 24H cam kết tư vấn 24/...

Xem thêm

Ai phải nộp thuế theo phương pháp khoán? – luật 24h

Mô tả: Ai phải nộp thuế theo phương pháp khoán, luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với thông...

Xem thêm

Yêu cầu bên vay trả lãi Khi hợp đồng vay không thỏa thuận lãi suất

Mô tả: Yêu cầu bên vay trả lãi. Hợp đồng vay không có lãi suất thì trường hợp nào đượ...

Xem thêm

Có di chúc không làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế có hợp pháp ...

Mô tả: Có di chúc không làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế có hợp pháp không theo quy...

Xem thêm

Có thể ủy quyền cho người khác công chứng di chúc hộ không?- luật 24h

Mô tả: Có thể ủy quyền cho người khác công chứng di chúc hộ không, luật 24H cam kết tư ...

Xem thêm

Dịch vụ lập di chúc tại nhà – luật 24h

Mô tả: Dịch vụ lập di chúc tại nhà, luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với thông tin chuẩn x...

Xem thêm
 
 
 
Gọi ngay
1900 6574