Đất ngoài sổ đỏ có được bồi thường khi nhà nước thu hồi đất không – Luật 24H

Đất ngoài sổ đỏ bồi thường khi nhà nước thu hồi đất không, Luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với thông tin chuẩn xác nhất, giá cả phải chăng, bảo về quyền lợi cho khách hàng tốt nhất.

Đất đai là một tài sản mang lại giá trị cao khi tiến hành các giao dịch dân sự. Có rất nhiều người quan tâm rằng, khi nhà nước thu hồi đất thì diện tích đất thừa nằm ngoài sổ đỏ có được bồi thường không? Vậy, diện tích đất thừa nằm ngoài sổ đỏ khi nhà nước thu hồi đất có được bồi thường không?

Các Luật sư của Luật 24h sẽ giúp bạn giải  quyết các vấn đề trên.

Căn cứ pháp lý đất ngoài sổ đỏ bồi thường 

Luật Đất đai 2013;

Giải quyết vấn đề đất ngoài sổ đỏ bồi thường 

2.1. Diện tích đất nằm ngoài sổ đỏ là gì?

Diện tích đất nằm ngoài sổ đỏ hay còn gọi là đất lưu không,là phần đất nằm ngoài ranh giới sổ đỏ, có thể dùng để xây dựng công trình công cộng,… nhưng nhà nước chưa sử dụng đến.

Diện tích đất thừa nằm ngoài sổ đỏ
Diện tích đất thừa nằm ngoài sổ đỏ

2.2. Diện tích đất thừa nằm ngoài sổ đỏ khi nhà nước thu hồi đất có được bồi thường không

Để được nhà nước bồi thường khi thu hồi đất thì đất phải đáp ứng điều kiện theo quy định tại Luật Đất đai.

Căn cứ điều 75 Luật Đất đai 2013, điều kiện để được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh, phát triển kinh tế – xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng:

+ Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận) hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 77 của Luật Đất đai; người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam mà có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp.

+ Cộng đồng dân cư, cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng đang sử dụng đất mà không phải là đất do Nhà nước giao, cho thuê và có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp.

+ Người Việt Nam định cư ở nước ngoài được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê; nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế, có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp.

+ Tổ chức được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê; nhận thừa kế quyền sử dụng đất, nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà tiền sử dụng đất đã nộp, tiền nhận chuyển nhượng đã trả không có nguồn gốc từ ngân sách nhà nước, có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp.

+  Tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao được Nhà nước cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê và có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp.

+ Tổ chức kinh tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc bán kết hợp cho thuê; cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê, có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp.

Như vậy, điều kiện để được hưởng bồi thường là hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất phải có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. Theo đó, diện tích đất nằm ngoài sổ đỏ không được nhà nước bồi thường khi thu hồi đất theo quy định pháp luật.

Diện tích đất thừa nằm ngoài sổ đỏ
Diện tích đất thừa nằm ngoài sổ đỏ

>>>Xem thêm: Uỷ ban nhân dân xã, phường không tổ chức hòa giải tranh chấp đất đai khi có đơn yêu cầu  phải làm thế nào?

Dịch vụ hỗ trợ của Luật 24H

Đến với chúng tôi, chúng tôi sẽ đồng hành và hỗ trợ bạn các dịch vụ liên quan đến diện tích đất thừa nằm ngoài sổ đỏ khi nhà nước thu hồi đất có được bồi thường không theo quy định của pháp luật, bao gồm:

– Tư vấn các vấn đề liên quan đến diện tích đất thừa nằm ngoài sổ đỏ khi nhà nước thu hồi đất có được bồi thường không ;

– Soạn thảo giấy tờ yêu cầu cung cấp thông tin giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo yêu cầu;

– Giao kết quả đến tận tay cho khách hàng;

Trên đây là những chia sẻ của Luật 24H về diện tích đất thừa nằm ngoài sổ đỏ khi nhà nước thu hồi đất có được bồi thường không theo quy định của pháp luật. Hy vọng những thông tin trên có thể giúp bạn biết rõ các thông tin pháp lý liên quan về diện tích đất thừa nằm ngoài sổ đỏ khi nhà nước thu hồi đất có được bồi thường không theo quy định của pháp luật. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào về dịch vụ tư vấn hay các vấn đề pháp lý khác thì đừng ngại liên hệ với chúng tôi theo hotline: 1900 6574 hoặc truy cập theo website http://luat24h.net để nhận được sự giúp đỡ từ chúng tôi.

>>Xem thêm: Muốn bán đất nhưng vợ không đồng ý bán thì có bán được không? – Luật 24h

>>Xem thêm: Thủ tục hòa giải tranh chấp đất đai hiện nay – Luật 24h

>>Xem thêm: Khởi kiện tranh chấp đất đai

>>Xem thêm: Căn cứ xác định loại đất mới nhất – Luật 24h

>>Xem thêm: Uỷ ban nhân dân xã, phường không tổ chức hòa giải tranh chấp đất đai khi có đơn yêu cầu  phải làm thế nào?

Xem thêm: Thu hồi đất làm công trình công cộng có được bồi thường không?

LUẬT 24H

Bài viết được thực hiện bởi Công ty Luật 24H

0 Chức vụ: Chủ sở hữu Website

( Lĩnh vực tư vấn: Luật sư tư vấn, tranh tụng

& Trình độ đào tạo: Công ty Luật TNHH

6 Số năm kinh nghiệm thực tế: 20 năm

4 Tổng số bài viết: 66.359 bài viết

 

 

CAM KẾT CỦA HÃNG  LUẬT 24H:

– Luôn hỗ trợ khách hàng 24/7;

– Chi phí hợp lý nhất thị trường;

 Hỗ trợ nhanh chóng nhất cho khách hàng;

– Bảo vệ quyền lợi tốt nhất cho khách hàng.

————————————————————–

THÔNG TIN LIÊN HỆ:

CÔNG TY LUẬT 24H

Trụ sở chính  : số 69 ngõ 172 Phú Diễn, P.Phú Diễn, Q.Bắc Từ Liêm, Tp.Hà Nội.

Hotline          : 19006574

Email             : hangluat24h@gmail.com

Website         : luat24h.net

Facebook       : https://www.facebook.com/congtyluat24h/

Luật 24H – “Hãng luật của Mọi người, Mọi nhà"

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Đất chưa có sổ đỏ bố mẹ có thể tặng cho con được không?

Đất chưa có sổ đỏ bố mẹ có thể tặng cho con được không?, luật 24H cam kết tư vấn 24/7, ...

Xem thêm

Tư vấn thủ tục mua bán đất nông nghiệp?

Tư vấn thủ tục mua bán đất nông nghiệp?, Luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với thông tin ch...

Xem thêm

Mức bồi thường khi nhà nước thu hồi đất được quy định như thế nào?

Mức bồi thường khi nhà nước thu hồi đất được quy định như thế nào?, Luật 24H cam kết tư...

Xem thêm

Trình tự thu hồi đất nông nghiệp theo quy định pháp luật – L...

Trình tự thu hồi đất nông nghiệp, Luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với thông tin chuẩn xác...

Xem thêm

Trình tự thu hồi đất ở theo quy định pháp luật – Luật 24H

Trình tự thu hồi đất ở theo quy định pháp luật, Luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với thông...

Xem thêm

Mua phải đất đang có tranh chấp phải làm như thế nào – Luật 24H

Mua phải đất đang có tranh chấp phải làm như thế nào, Luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với...

Xem thêm

Cách tính thuế sử dụng đất phi nông nghiệp

Cách tính thuế sử dụng đất phi nông nghiệp, luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với thông tin...

Xem thêm

Những loại thuế phí phải nộp khi người dân xây dựng nhà ở

Những loại thuế phí phải nộp khi người dân xây dựng nhà ở, luật 24H cam kết tư vấn 24/7...

Xem thêm

Đất lấn chiếm khi nhà nước thu hồi đất có được bồi thường không – ...

Mô tả: Đất lấn chiếm khi nhà nước thu hồi đất có được bồi thường không, Luật 24H cam kế...

Xem thêm
 
 
 
Gọi ngay
1900 6574