Di chúc có bắt buộc phải công chứng và chứng thực không?- luật 24h

Mô tả: Di chúc có bắt buộc phải công chứng và chứng thực không, luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với thông tin chuẩn xác nhất, giá cả phải chăng, bảo vệ quyền lợi khách hàng tốt nhất.

Bạn đang không biết Di chúc có bắt buộc phải công chứng và chứng thực không? Liệu không công chứng chứng thực di chúc có được không? Văn bản pháp luật quy định như thế nào về vấn đề này? Các Luật sư của Luật 24H sẽ giúp bạn giải quyết tất cả những vấn đề trên.

Căn cứ pháp lý

Bộ luật dân sự 2015

Giải quyết vấn đề

Điều 627 Bộ luật dân sự 2015 quy định hình thức của di chúc: Di chúc phải được lập thành văn bản nếu không thể lập được di chúc bằng văn bản thì có thể di chúc miệng.

Như vậy, pháp luật không bắt buộc di chúc phải công chứng, chứng thực. Vậy, có phải mọi di chúc không có công chứng, chứng thực đều có giá trị pháp lý? Bộ luật Dân sự 2015 quy định về điều kiện đối với di chúc như sau:

1. Di chúc bằng văn bản không có người làm chứng (Điều 633 Bộ luật dân sự 2015)

Người lập di chúc phải tự viết và ký vào bản di chúc.

Việc lập di chúc bằng văn bản không có người làm chứng phải tuân theo quy định tại Điều 631 của Bộ luật này.

2. Di chúc bằng văn bản có người làm chứng (Điều 634 Bộ luật dân sự 2015)

Trường hợp người lập di chúc không tự mình viết bản di chúc thì có thể tự mình đánh máy hoặc nhờ người khác viết hoặc đánh máy bản di chúc, nhưng phải có ít nhất là hai người làm chứng. Người lập di chúc phải ký hoặc điểm chỉ vào bản di chúc trước mặt những người làm chứng; những người làm chứng xác nhận chữ ký, điểm chỉ của người lập di chúc và ký vào bản di chúc.

Việc lập di chúc bằng văn bản có người làm chứng phải tuân theo quy định tại Điều 631 và Điều 632 của Bộ luật này.

3. Di chúc có công chứng hoặc chứng thực (Điều 635 Bộ luật dân sự 2015)

Người lập di chúc có thể yêu cầu công chứng hoặc chứng thực bản di chúc.

Di chúc có công chứng, chứng thực có thể được lập tại tổ chức hành nghề công chứng hoặc Ủy ban nhân dân cấp xã; hoặc Di chúc có thể được lập tại chỗ ở của người để lại di sản dưới sự chứng kiến của công chứng viên. Cụ thể:

Thủ tục lập di chúc tại tổ chức hành nghề công chứng hoặc Ủy ban nhân dân cấp xã

Việc lập di chúc tại tổ chức hành nghề công chứng hoặc Ủy ban nhân dân cấp xã phải tuân theo thủ tục sau đây:

– Người lập di chúc tuyên bố nội dung của di chúc trước công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực của Ủy ban nhân dân cấp xã. Công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực của Ủy ban nhân dân cấp xã phải ghi chép lại nội dung mà người lập di chúc đã tuyên bố. Người lập di chúc ký hoặc điểm chỉ vào bản di chúc sau khi xác nhận bản di chúc đã được ghi chép chính xác và thể hiện đúng ý chí của mình. Công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực của Ủy ban nhân dân cấp xã ký vào bản di chúc.

– Trường hợp người lập di chúc không đọc được hoặc không nghe được bản di chúc, không ký hoặc không điểm chỉ được thì phải nhờ người làm chứng và người này phải ký xác nhận trước mặt công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực của Ủy ban nhân dân cấp xã. Công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực của Ủy ban nhân dân cấp xã chứng nhận bản di chúc trước mặt người lập di chúc và người làm chứng.

4.Di chúc do công chứng viên lập tại chỗ ở ( Điều 639 Bộ luật dân sự 2015)

+  Người lập di chúc có thể yêu cầu công chứng viên tới chỗ ở của mình để lập di chúc.

+ Thủ tục lập di chúc tại chỗ ở được tiến hành như thủ tục lập di chúc tại tổ chức hành nghề công chứng theo quy định tại Điều 636 của Bộ luật này.

Người không được công chứng, chứng thực di chúc

Công chứng viên, người có thẩm quyền của Ủy ban nhân dân cấp xã không được công chứng, chứng thực đối với di chúc nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

–  Người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật của người lập di chúc.

– Người có cha, mẹ, vợ hoặc chồng, con là người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật.

–  Người có quyền, nghĩa vụ về tài sản liên quan tới nội dung di chúc.

Di chúc có bắt buộc phải công chứng và chứng thực không?- luật 24h

Luật sư tư vấn Hotline: 1900 6574

5. Di chúc bằng văn bản có giá trị như di chúc được công chứng hoặc chứng thực (Điều 638 Bộ luật dân sự 2015

Di chúc được lập trong trường hợp sau có xác nhận của những người sau có giá trị như được công chứng hoặc chứng thực:

– Di chúc của quân nhân tại ngũ có xác nhận của thủ trưởng đơn vị từ cấp đại đội trở lên, nếu quân nhân không thể yêu cầu công chứng hoặc chứng thực.

–  Di chúc của người đang đi trên tàu biển, máy bay có xác nhận của người chỉ huy phương tiện đó.

–  Di chúc của người đang điều trị tại bệnh viện, cơ sở chữa bệnh, điều dưỡng khác có xác nhận của người phụ trách bệnh viện, cơ sở đó.

–  Di chúc của người đang làm công việc khảo sát, thăm dò, nghiên cứu ở vùng rừng núi, hải đảo có xác nhận của người phụ trách đơn vị.

–  Di chúc của công dân Việt Nam đang ở nước ngoài có chứng nhận của cơ quan lãnh sự, đại diện ngoại giao Việt Nam ở nước đó.

–  Di chúc của người đang bị tạm giam, tạm giữ, đang chấp hành hình phạt tù, người đang chấp hành biện pháp xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh có xác nhận của người phụ trách cơ sở đó.

Di chúc là một giấy tờ hợp pháp thể hiện nguyện vọng, mong muốn của một người về cách phân chia tài sản mình có được sau khi chết. Trong di chúc, cá nhân hoặc nhóm người được chỉ định là người thực thi, quản lý tài sản cho đến khi được phân chia hết đúng theo di chúc.

Theo Điều 630, Bộ luật dân sự 2015 (được sửa đổi, bổ sung năm 2017) thì di chúc được coi là hợp pháp khi: người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe dọa, cưỡng ép; nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật; di chúc của người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi phải được lập thành văn bản và phải được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý về việc lập di chúc… Như vậy, khi đáp ứng các điều kiện để di chúc hợp pháp như về chủ thể, nội dung và hình thức thì di chúc mới được coi là hợp pháp.

Những trường hợp di chúc bắt buộc phải công chứng, chứng thực là: di chúc của người bị hạn chế về thể chất; di chúc của người không biết chữ; di chúc miệng phải được công chứng, chứng thực trong thời hạn 5 ngày ngay sau khi người để lại di chúc thể hiện ý chí cuối cùng của mình; di chúc được lập bằng tiếng nước ngoài.

Dịch vụ hỗ trợ của Luật 24H

Đến với chúng tôi, chúng tôi sẽ đồng hành và hỗ trợ bạn các dịch vụ liên quan đến Di chúc có bắt buộc phải công chứng và chứng thực không, bao gồm:

Tư vấn các vấn đề liên quan đến Di chúc có bắt buộc phải công chứng và chứng thực không theo đúng quy định của pháp luật

Soạn thảo hồ sơ vụ việc có liên quan đến thừa kế theo đúng quy định của pháp luật

Giao kết quả đến tận tay cho khách hàng.

Trên đây là những chia sẻ của Luật 24H . Hy vọng những thông tin trên có thể giúp bạn biết rõ các thông tin pháp lý liên quan ở bài viết phía trên. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào về dịch vụ  hay các vấn đề pháp lý khác thì đừng ngại liên hệ với chúng tôi theo hotline: 1900 6574 hoặc truy cập theo website http://luat24h.net để nhận được sự giúp đỡ từ chúng tôi.

Tham khảo thêm các bộ luật hiện hành Tại đây 

CAM KẾT CỦA HÃNG  LUẬT 24H:

– Luôn hỗ trợ khách hàng 24/7;

– Chi phí hợp lý nhất thị trường;

 Hỗ trợ nhanh chóng nhất cho khách hàng;

– Bảo vệ quyền lợi tốt nhất cho khách hàng.

————————————————————–

THÔNG TIN LIÊN HỆ:

CÔNG TY LUẬT 24H

Trụ sở chính  : Số 4 Ngõ 139 Phú Diễn, phường Phú Diễn, quận Bắc Từ Liêm, thành phố Hà Nội.

Hotline          : 19006574

Email             : hangluat24h@gmail.com

Website         : luat24h.net

Facebook       : https://www.facebook.com/congtyluat24h/

Luật 24h – “Hãng luật của Mọi người, Mọi nhà"

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bố mẹ yêu cầu tòa án giải quyết ly hôn cho con trai có được không?...

Bố mẹ yêu cầu Tòa án  giải quyết ly hôn cho con trai có được không? Hãng luật 24H cam k...

Xem thêm

Thủ tục mở PK chuyên khoa- Luật 24h

Thủ tục mở PK chuyên khoa. Bạn đang tìm hiều các quy định về thủ tục mở phòng khám chuy...

Xem thêm

Quy định về việc chuyển sang chế độ phục vụ chuyên nghiệp – ...

Mô tả: Quy định về việc chuyển sang chế độ phục vụ chuyên nghiệp, luật 24H cam kết tư v...

Xem thêm

Cách tính thuế thu nhập cá nhân khi bán hàng online – luật 24h

Mô tả: Cách tính thuế thu nhập cá nhân khi bán hàng online, luật 24H cam kết tư vấn 24/...

Xem thêm

Ai phải nộp thuế theo phương pháp khoán? – luật 24h

Mô tả: Ai phải nộp thuế theo phương pháp khoán, luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với thông...

Xem thêm

Yêu cầu bên vay trả lãi Khi hợp đồng vay không thỏa thuận lãi suất

Mô tả: Yêu cầu bên vay trả lãi. Hợp đồng vay không có lãi suất thì trường hợp nào đượ...

Xem thêm

Có di chúc không làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế có hợp pháp ...

Mô tả: Có di chúc không làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế có hợp pháp không theo quy...

Xem thêm

Có thể ủy quyền cho người khác công chứng di chúc hộ không?- luật 24h

Mô tả: Có thể ủy quyền cho người khác công chứng di chúc hộ không, luật 24H cam kết tư ...

Xem thêm

Dịch vụ lập di chúc tại nhà – luật 24h

Mô tả: Dịch vụ lập di chúc tại nhà, luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với thông tin chuẩn x...

Xem thêm
 
 
 
Gọi ngay
1900 6574