Quyền nhận cha, mẹ; quyền nhận con được pháp luật quy định như thế nào?

Quyền nhận cha, mẹ; quyền nhận con được pháp luật quy định như thế nào?

Việc nhận cha mẹ và nhận con là quyền nhân thân quan trọng. Thủ tục này sẽ làm phát sinh các quyền và nghĩa vụ của cha, mẹ với con và của con đối với cha mẹ. Vậy pháp luật quy định như thế nào về vấn đề này? Luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với thông tin chuẩn xác nhất, giá cả phải chăng, bảo vệ quyền lợi khách hàng tốt nhất.

Các Luật sư của Luật 24H sẽ giải đáp những thắc mắc, đưa ra những quan điểm tư vấn để các bạn đọc được hiểu rõ hơn về vấn đề trên như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

– Luật hôn nhân và gia đình năm 2014;

2. Giải quyết vấn đề:

2.2. Quyền nhận cha, mẹ:

Theo quy định tại Điều 90 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về quyền nhận cha mẹ:

“1. Con có quyền nhận cha, mẹ của mình, kể cả trong trường hợp cha, mẹ đã chết.

2. Con đã thành niên nhận cha, không cần phải có sự đồng ý của mẹ; nhận mẹ, không cần phải có sự đồng ý của cha.”

Trên thực tế vì nhiều lí do khác nhau (như trẻ em mồ côi bị bỏ rơi từ bé) mà con không biết rõ cha, mẹ mình là ai. Việc nhận cha, mẹ của con là quy định mang tính nhân văn nhằm xác lập mối quan hệ gia đình, huyết thống giữa cha, mẹ và con.

Theo đó, con có quyền nhận cha mẹ không chỉ giới hạn khi cha, mẹ còn sống mà ngay cả khi cha, mẹ đã chết thì con vẫn có quyền nhận cha, mẹ của mình.

Quyền nhận cha, mẹ; quyền nhận con được pháp luật quy định như thế nào?
Quyền nhận cha, mẹ; quyền nhận con được pháp luật quy định như thế nào?

Việc nhận cha, mẹ là quyền được pháp luật quy định và bảo đảm thực hiện, vì vậy ngay cả khi cha hoặc mẹ không đồng ý thì con đã thành niên vẫn có thể nhận cha, mẹ của mình mà không cần phải xin ý kiến hay sự đồng ý của cha hoặc mẹ.

2.3. Quyền nhận con:

Điều 91 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định quyền nhận con của cha, mẹ như sau:

“1. Cha, mẹ có quyền nhận con, kể cả trong trường hợp con đã chết.

2. Trong trường hợp người đang có vợ, chồng mà nhận con thì việc nhận con không cần phải có sự đồng ý của người kia.”

Tương tự quyền nhận cha, mẹ của con. Quyền nhận con của cha, mẹ cũng được quy định và đảm bảo thực hiện bởi pháp luật.

Trong thực tiễn đời sống có nhiều trường hợp vì những lí do khác nhau mà người sinh ra con  (cha hoặc mẹ) không nhận con hoặc từ bỏ con lúc mới sinh con ra hoặc sinh con ngoài giá thú (con ngoài giá thú là con của cha mẹ không phải là vợ chồng).

Pháp luật quy định cha, mẹ có quyền nhận con và tôn trọng, bảo vệ quyền này của cha, mẹ nhằm khuyến khích xây dựng các mối quan hệ gia đình, đảm bảo quyền và lợi ích hợp pháp của con, giúp con được sống và phát triển dưới sự chăm sóc, nuôi dưỡng, yêu thương của cha, mẹ. Đây là quy định mang tính nhân văn góp phần xây dựng và đề cao giá trị đạo đức trong gia đình.

Theo đó, cha, mẹ có quyền nhận con ngay cả khi con đã chết.

Ngoài ra, trong trường hợp người đang có vợ hoặc có chồng mà nhận con thì việc nhận con không cần phải có sự đồng ý của người kia.

Dịch vụ hỗ trợ của Luật 24H

Đến với chúng tôi, chúng tôi sẽ đồng hành và hỗ trợ bạn các dịch vụ liên quan đến vấn đề quan hệ bất chính với người có gia đình bị xử lý như thế nào?, bao gồm:

Tư vấn các vấn đề có liên quan đến vấn đề trên;

Soạn thảo hồ sơ có liên quan đến các lĩnh vực như hình sự, dân sự , đất đai, thừa kế….;

Giao kết quả đến tận tay cho khách hàng.

Trên đây là những chia sẻ của Luật 24H . Hy vọng những thông tin trên có thể giúp bạn biết rõ các thông tin pháp lý liên quan đến vấn đề trên. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào về dịch vụ này hay các vấn đề pháp lý khác thì đừng ngại liên hệ với chúng tôi theo hotline: 1900 6574 hoặc truy cập theo website http://luat24h.net để nhận được sự giúp đỡ từ chúng tôi.

Tham khảo thêm các bộ luật hiện hành Tại đây

LUẬT 24H

Bài viết được thực hiện bởi Công ty Luật 24H

0 Chức vụ: Chủ sở hữu Website

( Lĩnh vực tư vấn: Luật sư tư vấn, tranh tụng

& Trình độ đào tạo: Công ty Luật TNHH

6 Số năm kinh nghiệm thực tế: 20 năm

4 Tổng số bài viết: 66.359 bài viết

 

 

CAM KẾT CỦA HÃNG  LUẬT 24H:

– Luôn hỗ trợ khách hàng 24/7;

– Chi phí hợp lý nhất thị trường;

 Hỗ trợ nhanh chóng nhất cho khách hàng;

– Bảo vệ quyền lợi tốt nhất cho khách hàng.

————————————————————–

THÔNG TIN LIÊN HỆ:

CÔNG TY LUẬT 24H

Trụ sở chính  : số 69/172 Phú Diễn, P.Phú Diễn, Q.Bắc Từ Liêm, Tp.Hà Nội.

Hotline          : 19006574

Email             : hangluat24h@gmail.com

Website         : luat24h.net

Facebook       : https://www.facebook.com/congtyluat24h/

Luật 24H – “Hãng luật của Mọi người, Mọi nhà"

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Hỏi về đổi họ sau khi kết hôn

 Hỏi về đổi họ sau khi kết hôn , luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với thông tin chuẩn xác ...

Xem thêm

Pháp luật quy định những trường hợp nào thì hạn chế quyền của cha,...

Pháp luật quy định những trường hợp nào thì hạn chế quyền của cha, mẹ đối với con chưa ...

Xem thêm

Quyền và nghĩa vụ của bên mang thai hộ vì mục đích nhân đạo được q...

Quyền và nghĩa vụ của bên mang thai hộ vì mục đích nhân đạo được quy định như thế nào? ...

Xem thêm

Theo Luật hôn nhân và gia đình, quyền, nghĩa vụ của cha nuôi, mẹ n...

Theo Luật hôn nhân và gia đình, quyền, nghĩa vụ của cha nuôi, mẹ nuôi và con nuôi được ...

Xem thêm

Theo Luật hôn nhân và gia đình năm 2014, con có quyền có tài sản r...

Theo Luật hôn nhân và gia đình năm 2014, con có quyền có tài sản riêng không? Tài sản đ...

Xem thêm

Trong thời gian người chồng đi làm ăn xa nhà, người vợ có quyền th...

Quyền thế chấp quyền sử dụng đất là tài sản chung của vợ chồng, luật 24H cam kết tư vấn...

Xem thêm

Quyền, nghĩa vụ của ông bà nội, ông bà ngoại đối với cháu được quy...

Quyền, nghĩa vụ của ông bà nội, ông bà ngoại đối với cháu được quy định như thế nào? Ng...

Xem thêm

Điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo được quy định như thế ...

Điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo được quy định như thế nào? Nhờ vào sự phát ...

Xem thêm

Chúng tôi tổ chức đám cưới và sống chung đã được 3 năm nhưng chưa ...

Chúng tôi tổ chức đám cưới và sống chung đã được 3 năm nhưng chưa đăng ký kết hôn? Như ...

Xem thêm
 
 
 
Gọi ngay
1900 6574