Vợ chồng đang làm thủ tục ly hôn mà một bên chết thì có được hưởng thừa kế của nhau? luật 24h

Mô tả: Vợ chồng đang làm thủ tục ly hôn mà một bên chết thì có được hưởng thừa kế của nhau? theo quy định mới nhất, luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với thông tin chuẩn xác nhất, giá cả phải chăng, bảo vệ quyền lợi khách hàng tốt nhất.

Vào đầu tháng 6 năm 2020, chồng tôi có làm đơn ly hôn gửi toàn án nhưng đến nay tòa chưa giải quyết việc ly hôn của vợ chồng tôi. Vào đầu tháng 7 năm 2020 chồng tôi bị tai nạn lao động và đã mất ( không để lại di chúc). Sau khi chồng tôi mất, gia đình nhà chồng có ý định bán nhà của hai vợ chồng tôi và không chia cho tôi. Vậy theo quy định của pháp luật tôi có được hưởng tài sản thừa kế của chồng tôi không? Các Luật sư của Luật 24H sẽ giúp bạn giải quyết tất cả những vấn đề trên.

Căn cứ pháp lý.

Luật hôn nhân và gia đình 2014

Bộ luật dân sự 2015

Giải quyết vấn đề.

Vợ chồng đang làm thủ tục ly hôn mà một bên chết thì có được hưởng thừa kế của nhau?

Theo luật Hôn Nhân Gia Đình 2014 Điều 3. Giải thích từ ngữ

Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

“1. Hôn nhân là quan hệ giữa vợ và chồng sau khi kết hôn.

5. Kết hôn là việc nam và nữ xác lập quan hệ vợ chồng với nhau theo quy định

13. Thời kỳ hôn nhân là khoảng thời gian tồn tại quan hệ vợ chồng, được tính từ ngày đăng ký kết hôn đến ngày chấm dứt hôn nhân.

14. Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án.”

Theo khái niệm như trên thì do chưa có bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật củaTòa án nên vợ chồng bạn về mặt pháp luật vẫn còn có quan hệ vợ chồng.

Quan hệ hôn nhân chỉ bị coi là chấm dứt về mặt pháp lý khi tòa án tuyên bố bằng một quyết định hoặc một bản án đã có hiệu lực pháp luật. 

Theo như quy định tại điều 655 Bộ luật dân sự 2015 ta thấy như sau:

“Điều 655. Việc thừa kế trong trường hợp vợ, chồng đã chia tài sản chung; vợ, chồng đang xin ly hôn hoặc đã kết hôn với người khác

1. Trường hợp vợ chồng đã chia tài sản chung khi hôn nhân còn tồn tại mà sau đó một người chết thì người còn sống vẫn được thừa kế di sản.

2. Trường hợp vợ, chồng xin ly hôn mà chưa được hoặc đã được Tòa án cho ly hôn bằng bản án hoặc quyết định chưa có hiệu lực pháp luật, nếu một người chết thì người còn sống vẫn được thừa kế di sản.

3. Người đang là vợ hoặc chồng của một người tại thời điểm người đó chết thì dù sau đó đã kết hôn với người khác vẫn được thừa kế di sản.”

Theo như quy định trên ta thấy khi vợ, chồng xin ly hôn quan hệ thừa kế giữa họ được xác định như sau:

Vợ chồng đang làm thủ tục ly hôn mà một bên chết thì có được hưởng thừa kế của nhau

Luật sư tư vấn Hotline: 1900 6574

+ Nếu vợ chồng đang ly hôn và tòa án đang trong quá trình thụ lý giải quyết mà một bên chết, thì người còn sống vẫn được thừa kế di sản của người đã chết.

+ Nếu tòa án đã cho ly hôn bằng một bản án hoặc quyết định nhưng bản án quyết định đó chưa có hiệu lực pháp luật mà một bên đã chết, thì người còn sống vẫn được thừa kế di sản của người đã chết.

Trong cả hai trường hợp nêu trên đều chưa làm chấm dứt quan hệ hôn nhân giữa vợ và chồng. Như vậy, trong thời gian này, quan hệ hôn nhân vẫn còn tồn tại. Khi một người mất người còn sống vẫn được hưởng thừa kế tài sản của người chết. Như vậy trong trường hợp hai vợ chồng đang làm thủ tục ly hôn thuộc 1 trong hai trường hợp nêu ở trên tại thời điểm chồng mất , quan hệ hôn nhân của hai vợ chồng vẫn được pháp luật công nhận. Vì người còn sống vẫn thuộc hàng thừa kế thứ nhất. Theo quy định tại điều tại điều 651 Bộ luật dân sự 2015 quy định về hàng thừa kế :

“Hàng thừa kế thứ nhất : Vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ muôi, con đẻ , con nuôi….”

+ Nếu hai vợ chồng đã hoàn tất thủ tục ly hôn và quyết định hoặc bản án ly hôn có hiệu lực pháp luật thì quan hệ hôn nhân của hai vợ chồng chấm dứt thì tài sản của người chồng để lại, người vợ không được hưởng thừa kế.

Dịch vụ hỗ trợ của Luật 24H

Đến với chúng tôi, chúng tôi sẽ đồng hành và hỗ trợ bạn các dịch vụ liên quan đến Vợ chồng đang làm thủ tục ly hôn mà một bên chết thì có được hưởng thừa kế của nhau, bao gồm:

Tư vấn về các vấn đề liên quan đến Vợ chồng đang làm thủ tục ly hôn mà một bên chết thì có được hưởng thừa kế của nhau? theo đúng quy định của pháp luật

Soạn thảo hồ vụ việc có liên quan đến Vợ chồng đang làm thủ tục ly hôn mà một bên chết thì có được hưởng thừa kế của nhau? theo quy định

Nhận kết quả hồ sơ vụ việc có liên quan đến Vợ chồng đang làm thủ tục ly hôn mà một bên chết thì có được hưởng thừa kế của nhau? theo quy đinh

Giao kết quả đến tận tay cho khách hàng.

Trên đây là những chia sẻ của Luật 24H . Hy vọng những thông tin trên có thể giúp bạn biết rõ các thông tin pháp lý liên quan Vợ chồng đang làm thủ tục ly hôn mà một bên chết thì có được hưởng thừa kế của nhau?. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào về dịch vụ Vợ chồng đang làm thủ tục ly hôn mà một bên chết thì có được hưởng thừa kế của nhau?  hay các vấn đề pháp lý khác thì đừng ngại liên hệ với chúng tôi theo hotline: 1900 6574 hoặc truy cập theo website http://luat24h.net để nhận được sự giúp đỡ từ chúng tôi.

>>Xem thêm: Khai nhận di sản thừa kế ở đâu quy định mới nhất?- Luật 24h

>> Xem thêm: Hạn chế phân chia di sản thừa kế trong trường hợp nào – Luật 24h

>> Xem thêm: Công ty Luật 24h

CAM KẾT CỦA HÃNG  LUẬT 24H:

– Luôn hỗ trợ khách hàng 24/7;

– Chi phí hợp lý nhất thị trường;

 Hỗ trợ nhanh chóng nhất cho khách hàng;

– Bảo vệ quyền lợi tốt nhất cho khách hàng.

————————————————————–

THÔNG TIN LIÊN HỆ:

CÔNG TY LUẬT 24H

Trụ sở chính  : Số 4, Ngõ 139 Phú Diễn, phường Phú Diễn, quận Bắc Từ Liêm, thành phố Hà Nội.

Hotline          : 19006574

Email             : hangluat24h@gmail.com

Website         : luat24h.net

Facebook       : https://www.facebook.com/congtyluat24h/

Luật 24h – “Hãng luật của Mọi người, Mọi nhà

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Con riêng của bố có được nhận di sản thừa kế do bố để lại không- l...

Mô tả: Con riêng của bố có được nhận di sản thừa kế do bố để lại không, luật 24H cam kế...

Xem thêm

Mẫu di chúc mới nhất năm 2020- luật 24h

Mô tả: Mẫu di chúc mới nhất năm 2020, luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với thông tin chuẩn...

Xem thêm

Di chúc có bắt buộc phải công chứng và chứng thực không?- luật 24h

Mô tả: Di chúc có bắt buộc phải công chứng và chứng thực không, luật 24H cam kết tư vấn...

Xem thêm

Thủ tục khai nhận thừa kế đất nông nghiệp- Luật 24h

Mô tả: Thủ tục khai nhận thừa kế đất nông nghiệp, luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với thô...

Xem thêm

Mẫu đơn khởi kiện phân chia di sản thừa kế mới nhất năm 2020?- luậ...

Mô tả: Mẫu đơn khởi kiện phân chia di sản thừa kế mới nhất năm 2020, luật 24H cam kết t...

Xem thêm

Vay không có thời hạn thì khi nào đòi được khoản tiền vay?

Mô tả: Vay không có thời hạn thì khi nào đòi được khoản tiền vay? – Luâ...

Xem thêm

Phân chia di sản thừa kế khi không có di chúc theo quy định pháp l...

Mô tả: Phân chia di sản thừa kế khi không có di chúc, luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với...

Xem thêm

Con riêng của vợ có được nhận di sản thừa kế của bố dượng?- luật 24h

Mô tả: Con riêng của vợ có được nhận di sản thừa kế của bố dượng, luật 24H cam kết tư v...

Xem thêm

Mù cả hai mắt có thể lập di chúc theo quy định pháp luật không ...

Mô tả: Mù cả hai mắt có thể lập di chúc không, luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với thông ...

Xem thêm
 
 
 
Gọi ngay
1900 6574