Vợ đã ly hôn có được hưởng di sản thừa kế của nhà chồng không-Hãng luật 24H

 

Vợ đã ly hôn có được hưởng di sản thừa kế của nhà chồng không? Đây cũng là thắc mắc của rất nhiều người. Để trả lời câu hỏi này, mời quý vị theo dõi bài viết dưới đây.

Câu hỏi:

Chào luật sư, cha mẹ tôi đã ly hôn năm 2005, khi cha mẹ ly hôn tôi yêu cầu được ở với bà nội, đến nay tôi và mẹ tôi vẫn ở với bà nội tôi, bố tôi ở nơi khác. Bà đã mất năm 2009, giờ chỉ còn mẹ tôi ở tại nhà bà nội.  Nay, cha tôi dẫn vợ hai (không đăng ký kết hôn) và con trai về nhà bà nội tôi. Bố tôi đuổi đánh mẹ tôi ra khỏi nhà. Liệu mẹ tôi có được tiếp tục ở nhà bà nội hay không? Có được hưởng quyền lợi gì không? Bố tôi có bị xử phạt gì với hành vi đánh mẹ tôi không?

 Luật sư trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới Công ty Luật 24h. Với trường hợp của bạn, luật sư chúng tôi tư vấn như sau:

1.Cơ sở pháp lý

Bộ luật dân sự 2015

Bộ luật hình sự 2015

  1. Giải quyết vấn đề
  2. Quyền sử dụng và quyền định đoạt đối với ngôi nhà do bà nội bạn để lại:

– Nếu ngôi nhà này đã được bà nội bạn cho bố mẹ bạn trong thời kỳ hôn nhân thì ngôi nhà mới được xác định là tài sản chung của vợ chồng, theo đó mẹ bạn mới có quyền sử dụng và quyền định đoạt đối với 1/2 diện tích nhà và đất hiện đang ở. Có nghĩa là mẹ bạn có thể tiếp tục ở lại trên 1/2 diện tích nhà. Nếu có tranh chấp đối với việc sử dụng và định đoạt ngôi nhà, mẹ bạn có thể khởi kiện tại Toà án nhân dân cấp huyện nơi có đất

– Nếu ngôi nhà vẫn đứng tên chủ sở hữu là bà nội bạn và không được xác định là tài sản chung của bố mẹ bạn, trong khi đó bà nội bạn mất và không để lại di chúc, thì di sản thừa kế do bà nội bạn để lại sẽ được phân chia theo quy định pháp luật, có nghĩa là thừa kế theo hàng thừa kế, điều kiện và trình tự thừa kế do pháp luật quy định.

Điều 676 Bộ luật Dân sự 2005 quy định về người thừa kế theo pháp luật như sau:

  1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
  2. a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
  3. b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
  4. c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.
  5. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.
  6. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản”.

Như vậy, xét theo quy định này, mẹ bạn không thuộc hàng thừa kế nào nên không được hưởng di sản thừa kế đối với ngôi nhà này. Do đó, nếu bố bạn trở về đòi lại quyền sở hữu ngôi nhà, mẹ bạn chỉ có quyền yêu cầu bố bạn thanh toán các khoản chi phí cho việc trông coi ngôi nhà từ năm 2009 đến nay.

Bạn là người được hưởng di sản thừa kế ở hàng thừa kế thứ hai nên bạn chỉ được hưởng thừa kế khi không còn ai ở hàng thừa kế thứ nhất do đã chết, hoặc không có quyền hưởng di sản, hoặc bị truất quyền hưởng di sản, hoặc từ chối nhận di sản. Do đó, bạn cũng không được hưởng quyền thừa kế đối với ngôi nhà này.

  1. Xử lý hành vi đánh mẹ bạn:

Cha mẹ bạn đã ly hôn từ năm 2005 nên giữa hai người đã chấm dứt quan hệ vợ chồng và chấm dứt chế độ tài sản chung vợ chồng. Vì vậy, nếu cha bạn có các hành vi xâm phạm tài sản, tính mạng, sức khỏe của mẹ bạn thì mẹ bạn có thể làm đơn yêu cầu các cơ quan nhà nước có thẩm quyền can thiệp theo quy định của pháp luật dân sự, hình sự và hành chính. Đối với hành vi cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khoẻ do cha bạn gây ra, thì cha bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi gây thương tích cho người khác theo quy định tại điểm a Khoản 3 Điều 5 Nghị định 167/2013NĐ/CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình.

“3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a)……., cố ý gây thương tích cho người khác;”

Như vậy, nếu thương tích của mẹ chị không nặng thì vẫn có thể tố cáo hành vi đó của bố bạn lên công an xã, phường, thi trấn để được giải quyết.

Trường hợp cha bạn gây thương tích cho mẹ bạn mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% mà thuộc một trong các trường hợp theo quy định tại Điều 134 Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung) thì cha bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự, cụ thể là:

  1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:
  2. a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;
  3. b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;
  4. c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;
  5. d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình

  1. e) Có tổ chức
  2. g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục
  3. h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê
  4. i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;
  5. k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

Tuy nhiên theo Điều 88 Bộ luật Tố tụng hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) thì những trường hợp cố ý gây thương tích quy định tại khoản 1 Điều 134 nói trên chỉ bị xử lý hình sự khi có yêu cầu của người bị hại. Có nghĩa là cha bạn chỉ bị xử lý về hình sự theo Điều 104 nếu có yêu cầu của mẹ bạn.

Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật thừa kế Luật 24H:

Công ty luật 24h tư vấn và giải đáp vấn đề pháp luật thừa kế như sau:

– Tư vấn về quyền thừa kế của các thành viên trong gia đình;

– Tư vấn về sự bình đẳng của các thành viên trong gia đình về tiếp nhận quyền thừa kế (Không phân biệt trai/gái, con trưởng/Con thứ, con đẻ/Con nuôi…);

– Tư vấn về hàng thừa kế theo luật;

– Tư vấn về thời điểm mở thừa kế theo luật;

– Tư vấn và xác định tài sản hợp pháp của người để lại tai sản thừa kế;

– Tư vấn về thời điểm phát sinh quyền và nghĩa vụ của người được thừa kế;

– Tư vấn cách thức và phương thức xác lập quyền sở hữu/quyền sử dụng hợp pháp đối với di sản thừa kế để lại;

– Tư vấn về thủ tục từ chối nhận di sản thừa kế;

– Tư vấn xác định người không được quyền hưởng di sản thừa kế theo luật;

– Tư vấn về thời hiệu thừa kế;

Và những vấn đề pháp lý khác phát sinh trong từng trường hợp cụ thể, riêng biệt của khách hàng.

Trên đây là một số thông tin chúng tôi đưa ra, quý vị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình! Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác quý vị vui lòng liên hệ đến Luật 24h hoặc gọi đến Hotline luật sư: 19006574 chúng tôi sẽ giải đáp mọi vấn đề của quý vị.

CAM KẾT CỦA HÃNG  LUẬT 24H:

-Luôn hỗ trợ khách hàng 24/7;

Chi phí hợp lý nhất thị trường;

Hỗ trợ nhanh chóng nhất cho khách hàng;

Bảo vệ quyền lợi tốt nhất cho khách hàng.

THÔNG TIN LIÊN HỆ:

Trụ sở chính: Hãng luật 24h, số 69/172, Phú Diễn, phường Phú Diễn, quận Bắc Từ Liêm, thành phố Hà Nội.

HOTELINE CÔNG TY LUẬT:

Số điện thoại liên hệ: 19006574

Website: luat24h.net

Facebook: https://www.facebook.com/congtyluat24h/

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Điều kiện người nước ngoài mua nhà tại Việt Nam theo quy định mới ...

Mô tả: Quy định hiện nay về việc người nước ngoài mua nhà tại Việt Nam, Hãng luật 24H c...

Xem thêm

Kinh phí bảo trì căn hộ chung cư theo quy định mới nhất – HÃNG LUẬ...

Mô tả: Kinh phí bảo trì căn hộ  chung cư theo quy định mới nhất, Hãng luật 24H cam kết ...

Xem thêm

Điều kiện nhà ở tham gia mua bán theo quy định mới nhất – HÃNG LUẬ...

Mô tả: Điều kiện nhà ở khi tham gia mua bán theo quy định mới nhất, Hãng luật 24H cam k...

Xem thêm

Trình tự thủ tục tặng cho quyền sở hữu nhà ở theo quy định của phá...

Mô tả: Nắm bắt được nhu cầu của khách hàng nhằm tiết kiệm thời gian, chi phí, giúp khác...

Xem thêm

Trình tự thủ tục sang tên Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở theo ...

Mô tả: Nắm bắt được nhu cầu của khách hàng nhằm tiết kiệm thời gian, chi phí, giúp khác...

Xem thêm

Thủ tục thành lập hộ kinh doanh cá thể theo quy định pháp luật hiệ...

Bạn đang băn khoăn về việc có nên thành lập hộ kinh doanh cá thể hay không? Bạn sợ mình...

Xem thêm

Thủ tục thành lập doanh nghiệp mới nhất theo quy định pháp luật &#...

Bạn muốn thành lập một doanh nghiệp mới nhưng lại mơ hồ về điều kiện cũng như trình tự,...

Xem thêm

Thủ tục thành lập chi nhánh công ty theo quy định mới nhất –...

Khi công ty đã phát triển đến một mức độ nhất định, bạn muốn phát triển, mở rộng thương...

Xem thêm

Thủ tục thành lập công ty cổ phần mới nhất – Hãng luật 24H

Bạn thấy rất nhiều người đều có doanh nghiệp của riêng mình và họ đều đạt được những th...

Xem thêm
 
 
 
Gọi ngay
1900 6574