Vợ không có trong nội dung di chúc có được hưởng di sản của chồng không?

Câu hỏi:

Chào luật sư, tôi và chồng tôi kết hôn năm 2010. Trước đó chồng tôi có 2 người con riêng. Tôi và chồng tôi không có con chung nào. Nay chồng tôi lập di chúc chia tài sản cho con trai và con gái, mỗi người một nửa căn nhà. Ngoài ra chồng tôi không còn tài sản gì khác và không chia gì cho tôi. Vậy theo luật tôi có quyền được hưởng gì không? Nếu có tôi có quyền khởi kiện không? Tôi xin chân thành cảm ơn!

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Công ty Luật 24h, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý

-Bộ luật dân sự 2015

-Bộ luật tố tụng dân sự 2015

Giải quyết vấn đề

Ai cũng có quyền để lại tài sản của mình cho người khác và có quyền hưởng di sản theo di chúc hoặc pháp luật. Trong đó, có những người dù không có tên trong di chúc vẫn được hưởng thừa kế.

Thứ nhất: Quyền hưởng di sản thừa kế của người không có trong di chúc.

Điều 644 Bộ luật Dân sự năm 2015 có quy định về người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc như sau:

“1. Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:

a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

b) Con thành niên mà không có khả năng lao động.

Quy định tại khoản 1 Điều này không áp dụng đối với người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 620 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 621 của Bộ luật này.”

Do chị không nói rõ tài sản đó là tài sản chung hay là tài sản riêng của chồng chị nên sẽ xảy ra hai vấn đề:

Trường hợp một: Tài sản đó là tài sản chung của anh, chị có với nhau trong thời kỳ hôn nhân thì trong trường hợp này chị hoàn toàn có quyền yêu cầu chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân, bên canh đó cị vẫn có quyền yêu câu chia phần của chồng chị định đoạt cho con riêng của chồng mà không có phần của chị vì chị thuộc đối tượng hưởng di sản thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc.

Trường hợp hai: Tài sản đó là tài sản riêng của chồng chị có trước thời kỳ hôn nhân thì theo quy định của pháp luật như trên thì chị vẫn có quyền yêu cầu Tòa án chia di sản thừa kế theo pháp luật và chị vẫn được hưởng 2/3 suất của một người thừa kế theo pháp luật.

Thứ hai: Thời hiệu yêu cầu chia di sản thừa kế.

Chị hoàn toàn có quyền khởi kiện về thừa kế, tuy nhiên chỉ được khởi kiện kể từ thời điểm mở thừa kế (tức là sau khi chồng chị qua đời), và chị phải lưu ý thời hiệu khởi kiện về thừa kế, quy định tại Điều 623 Bộ luật Dân sự như sau:

“1. Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản, kể từ thời điểm mở thừa kế. Hết thời hạn này thì di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó. Trường hợp không có người thừa kế đang quản lý di sản thì di sản được giải quyết như sau:

a) Di sản thuộc quyền sở hữu của người đang chiếm hữu theo quy định tại Điều 236 của Bộ luật này;

b) Di sản thuộc về Nhà nước, nếu không có người chiếm hữu quy định tại điểm a khoản này.

Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là 10 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

Thời hiệu yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là 03 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.”

Như vậy, theo quy định trên thì thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản, kể từ thời điểm mở thừa kế. Khi hết thời hạn trên thì di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó. Chính vì vậy cần trước khi khởi kiện phải xem xét thời hiệu để yêu cầu chia di sản nếu hết thời hiệu thì Tòa án sẽ không giải quyết.

 

Luật sư tư vấn thừa kế, gọi: 1900 6574

>>Xem thêm: Di chúc không công chứng có giá trị không theo quy định mới nhất – Hãng luật 24H 

>>Xem thêm: Lập di chúc theo quy định mơi nhất – Hãng luật 24H 

>>Xem thêm: Con nuôi có được hưởng di sản thừa kế bố, mẹ nuôi theo quy định mới nhất – Hãng luật 24H 

Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật thừa kế Luật 24H:

– Tư vấn các các quy định của pháp luật về thừa kế theo pháp luật, thừa kế theo di chúc

– Tư vấn lập di chúc, tư vấn làm chứng di chúc để di chúc có hiệu lực

– Tư vấn các quy định của pháp luật về thừa kế thế vị

– Tư vấn các quy định về hàng thừa kế, người được thừa kế di sản

– Tư vấn chia thừa kế theo quy định của pháp luật và theo di chúc

– Tư vấn từ chối nhận thừa kế, khai nhận di sản thừa kế

– Tư vấn giải quyết các tranh chấp về thừa kế bằng hoà giải, thương lượng

– Tư vấn giải quyết các tranh chấp về thừa kế bằng việc khởi kiện tại TAND có thẩm quyền

– Tư vấn lập thoả thuận phân chia di sản, biên bản họp gia đình về việc chia thừa kế

– Tư vấn các quy định của pháp luật về việc trông giữ di sản thừa kế, thừa kế có điều kiện, thừa kế đất hương hoả

– Tư vấn chia di sản thừa kế trong các trường hợp khó: Có nhiều di chúc, di chúc chỉ quyết định 01 phần tài sản, di chúc bị hư hỏng, các trường hợp tranh chấp thừa kế kéo dài

Và những vấn đề pháp lý khác phát sinh trong từng trường hợp cụ thể, riêng biệt của khách hàng.

Trên đây là một số thông tin chúng tôi đưa ra, quý vị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình! Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác quý vị vui lòng liên hệ đến Luật 24h hoặc gọi đến Hotline luật sư: 19006574 chúng tôi sẽ giải đáp mọi vấn đề của quý vị.

CAM KẾT CỦA HÃNG  LUẬT 24H:

-Luôn hỗ trợ khách hàng 24/7;

Chi phí hợp lý nhất thị trường;

-Hỗ trợ nhanh chóng nhất cho khách hàng;

Bảo vệ quyền lợi tốt nhất cho khách hàng.

THÔNG TIN LIÊN HỆ:

Trụ sở chính: Hãng luật 24h, số 69/172, Phú Diễn, phường Phú Diễn, quận Bắc Từ Liêm, thành phố Hà Nội.

HOTELINE CÔNG TY LUẬT:

Số điện thoại liên hệ: 19006574

Website: luat24h.net

Facebook:https://www.facebook.com/congtyluat24h/

CAM KẾT CỦA HÃNG  LUẬT 24H:

– Luôn hỗ trợ khách hàng 24/7;

– Chi phí hợp lý nhất thị trường;

 Hỗ trợ nhanh chóng nhất cho khách hàng;

– Bảo vệ quyền lợi tốt nhất cho khách hàng.

————————————————————–

THÔNG TIN LIÊN HỆ:

CÔNG TY LUẬT 24H

Trụ sở chính  : Số 4, Ngõ 139 Phú Diễn, phường Phú Diễn, quận Bắc Từ Liêm, thành phố Hà Nội.

Hotline          : 19006574

Email             : hangluat24h@gmail.com

Website         : luat24h.net

Facebook       : https://www.facebook.com/congtyluat24h/

Luật 24h – “Hãng luật của Mọi người, Mọi nhà

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Trong hàng thừa kế có một người không đồng ý chia di sản thừa kế t...

Mô tả: Trong hàng thừa kế có một người không đồng ý chia di sản thừa kế thì phải làm th...

Xem thêm

Hàng thừa kế thứ nhất bao gồm những ai- luật 24h

Mô tả: Hàng thừa kế thứ nhất bao gồm những ai, luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với thông ...

Xem thêm

Di chúc là gì quy định về thủ tục lập di chúc- luật 24h

Mô tả: Di chúc là gì quy định về thủ tục lập di chúc, luật 24H cam kết tư vấn 24/7, với...

Xem thêm

Vợ chồng đang làm thủ tục ly hôn mà một bên chết thì có được hưởng...

Mô tả: Vợ chồng đang làm thủ tục ly hôn mà một bên chết thì có được hưởng thừa kế của n...

Xem thêm

Xe ô tô đi vào khung giờ cấm bị phạt bao nhiêu tiền- Luật 24H

Xe ô tô đi vào khung giờ cấm bị phạt bao nhiêu tiền? Quy định về giao thông đường bộ mớ...

Xem thêm

Khai nhận di sản thừa kế ở đâu quy định mới nhất?- Luật 24h

Mô tả: Khai nhận di sản thừa kế ở đâu quy định mới nhất, luật 24H cam kết tư vấn 24/7, ...

Xem thêm

Hạn chế phân chia di sản thừa kế trong trường hợp nào – Luật 24h

Mô tả: Hạn chế phân chia di sản thừa kế trong trường hợp nào theo quy định mới nhất, lu...

Xem thêm

Di chúc có hiệu lực trong thời hạn bao lâu theo quy định pháp luật...

Mô tả:Di chúc có hiệu lực trong thời hạn bao lâu theo quy định mới nhất, luật 24H cam k...

Xem thêm

Văn phòng luật sư tại quận Lê Chân-Luật 24H

Bạn đang muốn tìm kiếm văn phòng luật sư tại quận Lê Chân? Bạn đang phân vân trong việc...

Xem thêm
 
 
 
Gọi ngay
1900 6574